nav
Tập Lái
13/9/07
8
0
0
Re:Cai gạt nước sau xe Focus S 2.0 tự động chạy

Chào Bác Petrol và Các Bác !

Cho Em hỏi về thông số công suất (W) còi của xe Focus ( 1.8 AT ) ?

Em có thể lắp sử dụng đôi còi sên Hella công suất 72W/ chiếc . Lắp lên xe 2 chiếc = 72 W x 2 = 144 W không ?
Thời gian trước em có lắp cặp còi sên Hella này, sau 1 thời gian ngắn sử dụng thì có vấn đề (bị có hiện tượng cháy đen tại vòng tiếp điểm còi trên vô lăng, bấm còi không kêu. Đưa vào Đại lý Ford, các Bác kỹ thuật xử lý đánh sạch tiếp điểm ... và em thay trở lại cặp còi theo xe. Hiện tại dùng OK, không còn thấy trục trặc nữa) Em cũng không rõ là do vấn đề của Còi hay là do vấn đề của xe. Âm thanh còi xe của em nghe không hay lắm nên em muốn thay đổi chút. Các Bác tư vấn giùm !

Hạng B1
7/10/09
50
2
0

Theo tôi được biết thì có nhiều người đã lắp các loại còi khác cho nó "êm", nhưng nếu muốn lắp các loại còi có công suất cao hơn còi Zin, thì cần phải thay một con Rơle tương ứng với loại còi đó, nếu không thì con Rơle cũ sẽ không chịu nổi... Còi Zin của Focus tính theo đơn vị công suất = Ampe

Hạng C
21/7/09
722
385
63

Bác Petrol cho hỏi, con focus 2009 đèn cos thấy ánh sáng yếu quá. Bác tư vấn co thể dùng bóng đèn nào khác để tăng cường độ sáng của cos.
Ah xin bổ sung thêm câu hỏi nữa, trong sách HDSD có ghi là trên tablo có ngăn đựng đồ (có nắp) nhưng mà em ko thấy có trên focus 1.8 AT của e. Hay chỉ có loại máy dầu mới có hả bác.
Xin cảm ơn!

Last edited by a moderator:
Tập Lái
12/7/08
36
9
8
Gạt mưa ở mức chậm nghe tiếng mô tơ kêu lách tách ???

Em đi FC 2009 MT, hôm qua sử dụng gạt mưa ở mức chậm (mức 1) thì nghe thấy tiếng lách tách (như tiếng mô tơ hay rờ le) ở phần điện trong cốp ghế bên phụ.

Nếu bật gạt mưa qua nấc 2 (nhanh hơn) thì không còn nghe lách tách. Sáng nay đem tới hãng check thì nó bảo bình thường, vì khi để mức chậm mô tơ phải dừng nên có tiếng lách tách. Không rõ có bác nào bị như em không và giải thích như vậy có đúng không? Tiếng lách tách cũng hơi gây khó chịu, nhất là lúc đi đường vắng, yên tĩnh.

Hạng B1
7/10/09
50
2
0
Re:Gạt mưa ở mức chậm nghe tiếng mô tơ kêu lách tách ???

minhtuong nói:
Em đi FC 2009 MT, hôm qua sử dụng gạt mưa ở mức chậm (mức 1) thì nghe thấy tiếng lách tách (như tiếng mô tơ hay rờ le) ở phần điện trong cốp ghế bên phụ.

Nếu bật gạt mưa qua nấc 2 (nhanh hơn) thì không còn nghe lách tách. Sáng nay đem tới hãng check thì nó bảo bình thường, vì khi để mức chậm mô tơ phải dừng nên có tiếng lách tách. Không rõ có bác nào bị như em không và giải thích như vậy có đúng không? Tiếng lách tách cũng hơi gây khó chịu, nhất là lúc đi đường vắng, yên tĩnh.
Bác à, tiếng lác tách này là của Rơle gạt mưa. Bác cần đến đại lý yêu cầu họ kiểm tra lại nó.
Các xe khác nếu ở số 1 thì cũng có tiếng kêu như vậy, nhưng chỉ mức nhỏ thôi (bác nên tham khảo với các xe cùng loại khác).

Hạng B1
20/6/08
62
1
8

Em mới khai quật được cái này bên KIA Morning mà sao rối mắt quá. Làm được ngần này việc để phục vụ cái xe thì thà em đi xe Dream + taxi cho nó thanh thản các bác ạ.
Focus----Ford hay các hãng khác có cái lịch sửa chữa khủng này không hả các bác

lịch bảo dưỡng xe Kia Morning & picanto

TT Công việc thực hiện Thời gian tiến hành
1 Kiểm tra dầu, bổ sung thêm nếu thiếu 1.500 km/1 tháng
2 Thay dầu 5.000 km/ 3 tháng
3 Thay lọc dầu 5.000 km/ 3 tháng
4 Kiểm tra khe hở xupap, điều chỉnh nếu cần thiết 20.000 km/ 12 tháng
Hệ thống đánh lửa
1 Thay buji 30.000-50.000 km/ 18-24 tháng
2 Kiểm tra dây cao áp 20.000 km/12 tháng
3 Thay dây cao áp Ít nhất 55.000 km/3 năm
4 Thay nắp chia điện 20.000km/12 tháng
5 Kiểm tra/điều chỉnh thời điểm đánh lửa 20.000 km/12 tháng
Acquy
1 Kiểm tra, làm sạch các cực và bề mặt, kiểm tra các giắc nối đảm bảo chắc chắn 5.000 km/ 3 tháng
Máy đề và máy phát
1 Kiểm tra các dây nối, giắc cắm 5.000 km/ 3 tháng
2 Kiểm tra/điều chỉnh đai dẫn động 5.000 km/ 3 tháng
3 Thay thế dây đai dẫn động Ít nhất 40.000 km/ 2 năm
Hệ thống làm mát
1 Kiểm tra mức nước làm mát 1.500 km/ 1 tháng
2 Kiểm tra rò rỉ trên các đường ống nước 1.500 km/ 1 tháng
3 Kiểm tra khả năng làm việc của nắp két nước 1.500 km/ 1 tháng
4 Kiểm tra/điều chỉnh dây đai dẫn động quạt gió(nếu có) 5.000 km/ 3 tháng
5 Thay dây đai dẫn động quạt gió(nếu có) Ít nhất sau mỗi 40.000 km/ 2 năm
6 Súc rửa và làm sạch két nước 5.000 km/ 3 tháng
7 Thay dung dịch làm mát 20.000 km/ 12 tháng
Hệ thống nhiên liệu và khí xả
1 Làm sạch cácte và các lỗ thông hơi 20.000 km/ 12 tháng
2 Thay lọc gió 20.000 km/ 12 tháng
3 Thay lọc nhiên liệu 20.000 km/ 12 tháng
4 Kiểm tra van thông khí hộp các te 20.000 km/ 12 tháng
5 Kiểm tra/điều chỉnh độ căng dây đai của máy nén khí (nếu có) 5.000 km/ 3 tháng
6 Thay dây đai dẫn động của máy nén khí Ít nhất 40.000 km/ 2 năm
Điều hòa không khí
1 Làm sạch giàn lạnh 5.000 km/ 3 tháng
2 Kiểm tra rò rỉ ở các chỗ nối 5.000 km/ 3 tháng
3 Kiểm tra/điều chỉnh dây đai dẫn động máy nén khí 5.000 km/ 3 tháng
4 Thay thế dây đai dẫn động máy nén khí Ít nhất 40.000 km/ 2 năm
Hộp số tự động
1 Kiểm tra mức dầu ở hộp số 10.000 km/ 6 tháng
Phanh
1 Kiểm tra mức dầu ở xilanh tổng phanh 1.500 km/ 1 tháng
2 Thay thế dầu tổng phanh Ít nhất sau mỗi 2 năm
Ly hợp thủy lực
1 Kiểm tra mức dầu ở xilanh chính của ly hợp thủy lực 1.500 km/ 1 tháng
2 Thay dầu thủy lực Ít nhất sau mỗi 2 năm
Trợ lực lái
1 Kiểm tra mức dầu trợ lực 5.000 km/ 3 tháng
2 Kiểm tra/điều chỉnh độ căng dây đai dẫn động trợ lực lái 5.000 km/ 3 tháng
3 Thay dây đai dẫn động trợ lực lái Ít nhất sau 40.000 km/ 2 năm

Hạng C
4/12/06
579
15
18

minhtuong nói:

Xe em cũng bị tình trạng này bác ạ . Em cũng định đem đi kiểm tra nhưng ....mùa mưa qua rồi nên làm biếng quá . Bác Petrol làm ơn trả lời giùm anh em coi nào .

O.S.P.D
29/8/05
4.115
424
83
51
Arizona

@tnvt ơi: đó là tiếng Rơle điều khiển kêu thoai. Không vấn đề gì nhé các bác

Bác Petrol cho em hỏi tý: Khi ngồi bên trong xe em lock khóa trung tâm lại thì 3 cửa còn lại lock cả.Nhưng khi em kéo cái cần để mở của từ bên trong như bt thì cửa vẫn mở ra bình thường.
Em đã bấm luôn cái nút có dấu chéo trên khúc cuối của chỉnh gương bên cạnh ghế lái mà cửa đã lock vẫn mở từ bên trong bình thường.
Có cách nào lock của mà bên trong cũng như ngoài ko mở dc ko ạ.Mấy nhóc con nhà em nó phá quá.đang chạy mà nó mở ra thì....Chúng nó đang ở cái tuổi chưa bảo nghe dc 100%.
Help em gấp gấp.
Nếu độ được ở đâu em xin đưa xe đến ạ

O.S.P.D
29/8/05
4.115
424
83
51
Arizona

tuanthaolove05 nói:
Bác Petrol cho em hỏi tý: Khi ngồi bên trong xe em lock khóa trung tâm lại thì 3 cửa còn lại lock cả.Nhưng khi em kéo cái cần để mở của từ bên trong như bt thì cửa vẫn mở ra bình thường.
Em đã bấm luôn cái nút có dấu chéo trên khúc cuối của chỉnh gương bên cạnh ghế lái mà cửa đã lock vẫn mở từ bên trong bình thường.
Có cách nào lock của mà bên trong cũng như ngoài ko mở dc ko ạ.Mấy nhóc con nhà em nó phá quá.đang chạy mà nó mở ra thì....Chúng nó đang ở cái tuổi chưa bảo nghe dc 100%.
Help em gấp gấp.
Nếu độ được ở đâu em xin đưa xe đến ạ

Con nít ngồi trong xe thì chỉ có dùng chức năng CHILD LOCK cho an toàn bác ạ

Xe này nó như thế rồi. Bác có thể chỉ dẫn các cháu nó ý thức khi ngoii ô tô thì tốt hơn cho sau này. Đang ở chế độ CHILD LOCK - khi nào dừng xe thay vì bác xuống xe mở của dùm cho đám nhóc thì bác có thể quay kiếng xuống và em nhỏ có thể mở cửa từ bên trong bằng cách thò tay ra ngoài mở TAY CỬA khi có LỆNH của bác.

Nếu trẻ nhỏ quá thì phải cẩn thận thôi bác ạ