Hạng C
23/1/06
618
20.390
93
51
Theo mình đoán, tiếng kêu đó phát ra từ khớp nối của rotuyn cân bằng sau đó hoặc là do lò xo yếu và cao su đệm sóc sau bị yếu nên khi leo nhanh bất thình lình thì nó va xuống càng chữ A sau nên gây tiếng "cụp"

Khi nào de xe vào các ô đậu trong các TTTM, thường có 2 gờ chặn cao khoảng 15cm hay de vuông góc với bờ vỉa hè, các bác de mạnh đụng vào và để ý xem xe có tiếng kêu lạ nào không nhé vì em thử nhiều chiếc Cap Revv bị kêu cót két như lỏng dàn gầm sau vậy.
Kỹ thuật DDT cho là do thiết kế nó vậy. Nhưng em sẽ tìm cách chứng minh là không phải.
Các bác đang chạy Cap Revv thử và cho em xin hồi âm nhé.

Sao không bác nào thử câu hỏi của em vậy ta, vấn đề này không nhẹ nhàng như các bác tưởng đâu, đa số xe đều bị
Em nghĩ các bác nên thử

Hạng B2
26/4/07
187
56
28
otosaigon.com
Không phải như bác nói, nó không kêu "cụp", mà kêu "ọp ẹp", ''cót két" nghe rất lạ với 1 chiếc xe mới như vậy, mà gần như xe nào em thủ qua cũng kêu như vậy.
Kỹ thuật DDT đã kiểm tra kỹ mà vẫn không biết tại sao, họ nói anh thắc mắc thì hỏi nhà máy chứ tụi em bó tay.
Xe mới không thể bị kêu như vậy được.

Hạng D
4/6/10
1.732
2.419
113
Không phải như bác nói, nó không kêu "cụp", mà kêu "ọp ẹp", ''cót két" nghe rất lạ với 1 chiếc xe mới như vậy, mà gần như xe nào em thủ qua cũng kêu như vậy.
Kỹ thuật DDT đã kiểm tra kỹ mà vẫn không biết tại sao, họ nói anh thắc mắc thì hỏi nhà máy chứ tụi em bó tay.
Xe mới không thể bị kêu như vậy được.

Tiếng cót két khi đi xiên qua gờ cao hoặc leo lên vỉa hè là bình thường. Đây là tiếng vặn sườn khi đi xiên lên gờ, xe nào cũng bị ít hay nhiều. Khi leo lên lề thì tải lên các bánh xe không đều dẫn đến vặn sườn, tiếng cót két phát ra từ ron cửa miết lên thành xe. Bác thử mở hờ cửa leo lên lề sẽ thấy không có tiếng kêu cót két này. Cruze ltz cũng bị kêu nhẹ, Santafe nhập 2009 cũng bị (kêu nhiều hơn Cap), CRV 2011 cũng bị, huyndai I30 bị rất nặng, Nissan Grand livina cũng bị, Inn cũng bị,...

Tóm lại, nếu tiếng cót két phát ra khi đi xiên lên gờ cao hoặc leo xiên lên vỉa hè là bình thường nên bác yên tâm.

Hạng C
23/1/06
618
20.390
93
51
Vậy, có cách giải quyết là làm thanh giằng trong xe như mấy xe của anh gì vua drift - Ken Block hoặc Russ Swift ý nhỉ. Bao vặn sườn luôn

Tiếng cót két khi đi xiên qua gờ cao hoặc leo lên vỉa hè là bình thường. Đây là tiếng vặn sườn khi đi xiên lên gờ, xe nào cũng bị ít hay nhiều. Khi leo lên lề thì tải lên các bánh xe không đều dẫn đến vặn sườn, tiếng cót két phát ra từ ron cửa miết lên thành xe. Bác thử mở hờ cửa leo lên lề sẽ thấy không có tiếng kêu cót két này. Cruze ltz cũng bị kêu nhẹ, Santafe nhập 2009 cũng bị (kêu nhiều hơn Cap), CRV 2011 cũng bị, huyndai I30 bị rất nặng, Nissan Grand livina cũng bị, Inn cũng bị,...

Tóm lại, nếu tiếng cót két phát ra khi đi xiên lên gờ cao hoặc leo xiên lên vỉa hè là bình thường nên bác yên tâm.

Hạng B2
26/4/07
187
56
28
otosaigon.com

Không phải tiếng khi xe bị vặn sườn mà tiếng khi bác cho bánh sau đụng mạnh vào gờ chặn
Bác cứ thử đi sẽ biết nhé, tiếng kêu đó không bình thường đâu

Hạng D
4/6/10
1.732
2.419
113
Không phải tiếng khi xe bị vặn sườn mà tiếng khi bác cho bánh sau đụng mạnh vào gờ chặn
Bác cứ thử đi sẽ biết nhé, tiếng kêu đó không bình thường đâu
Để bữa nào thử lại xem sao. Em đã thử với mấy cái gờ giảm tốc gần nhà rồi, phi tốc độ khoảng 40km/h nhưng không thấy tiếng này. Đương nhiên khi phi qua gờ ở tốc độ này thì chỉ nghe cái rầm khi bánh xe nó chạm cái gờ nên nó át hết các tiếng khác. Lúc thử ở 40km/h là chạy một mình, xe 7c nên phuộc sau cứng, khi đi qua gờ mà chạy nhanh nhanh một tý là người sau bị sóc dữ lắm nên mỗi khi qua gờ cứ phải chạy từ từ. KHi chạy từ từ thì không nghe tiếng gì ngoài tiếng vặn sườn nếu đi xiên thôi, nếu đi thẳng thì không bị. Ngoài ra, tiếng kêu trong xe thì vô chừng vì rất nhiều thứ trong xe có thể gây ra tiếng kêu như lục cục, lách tách, cọt kẹt... xử lý mấy tiếng này cực kỳ khó. Lưu ý cái hốc để đồ phí sau xe vì trong này nếu không chèn chặt nó cũng sẽ kêu.