Hạng B2
1/3/09
467
132
43
Theo em cứ buồn ngủ là tấp tạm lại để ngủ.
Em đã từng bị một lần khi đi xe 2 bánh, mình đang chạy xe rõ ràng nhưng ngủ lúc nào cũng không biết ! Đến khi giựt mình tỉnh dậy thì đã đâm xe qua lề trái. May là đường vắng không có ai. Em nghe mấy chuyên gia y khoa nói cơ thể nó có cơ chế riêng, khi buồn ngủ quá thì nó sẽ tự ngủ thui mặc dù mắt mình vẫn mở thao láo. Cái này cực kỳ nguy hiểm !

• Like
Reactions: hoangtan1312
Hạng F
1/11/08
9.330
73
48
Tp.Hồ chí Minh
Ha Sonata nói:
------------------------------------------- 
<span style=""color: #800000;"">Ủa, Sg - Nha Trang 360km</span> đi đêm có 6-7 tiếng là tối đa. Khởi hành 21h - 4giờ sáng là tới rùi, Vô KS ngủ lun còn lo chi bùn nữa Bác ơi?

Em đi Nha trang, tiết kiệm thời gian và KS như thế này: 24h khởi hành từ Sg; Chậm nhất 7h sáng tới Nha Trang; Ăn sáng, đi chợ mua hải sản; 9g ra đảo: tài xế (em)nằm lim dim, Bà xã nấu nướng, tụi nhỏ tắm biển; 11h em dậy ăn nhậu; 16h em tắm biển; 17h lên bờ ăn cơm ở Hương biển; 19h lên đường về; đến nhà 1 giờ. Sáng sau 6g tụi nhỏ đi học. (em hay gọi vui "tua Nha trang 24 tiếng với KS Ngàn sao" ạ!)

Ủa...Nha Trang - SG bác đi đường nào mà chỉ 360km vậy?

Công nhận bác chạy xe kinh thiệt

Mấy cái thứ cafe, bò húc...em đều thử hết nhưng vô dụng:(
Chỉ có cách tấp vô cây xăng làm 1 giấc khoàng 30p-1h5 dậy phi tiếp là an toàn nhất
Em cũng có nghe nói cắn ớt hiểm khi buồn ngủ nhưng chưa thực hành vì cứ quên mang theo ớt hoài:D

• Like
Hạng D
9/2/11
3.420
870
113
Sài Gòn
Ha Sonata nói:
nquynh nói:
Năm ngoái đòan OSFC đi chơi Nha Trang. Khởi hành 9h đêm, trên đừong đi, đòan tám liên tục trên bộ đàm, nhưng đến 4h sáng phải dừng lại do quá buồn ngủ và để đảm bảo an tòan giao thông.
Do vậy nên hạn chế đi đêm đừong dài, nếu quá mệt, cứ tắp lề, khóa xe, hạ kính xuống 1 tý, đánh 1 giấc, sau đó tỉnh ngủ, khỏe, tiếp tục lên đừong.
AN TÒAN CHO BÁC VÀ MỌI NGỪƠI.

Ủa, Sg - Nha Trang 360km đi đêm có 6-7 tiếng là tối đa. Khởi hành 21h - 4giờ sáng là tới rùi, Vô KS ngủ lun còn lo chi bùn nữa Bác ơi?

Em đi Nha trang, tiết kiệm thời gian và KS như thế này: 24h khởi hành từ Sg; Chậm nhất 7h sáng tới Nha Trang; Ăn sáng, đi chợ mua hải sản; 9g ra đảo: tài xế (em)nằm lim dim, Bà xã nấu nướng, tụi nhỏ tắm biển; 11h em dậy ăn nhậu; 16h em tắm biển; 17h lên bờ ăn cơm ở Hương biển; 19h lên đường về; đến nhà 1 giờ. Sáng sau 6g tụi nhỏ đi học. (em hay gọi vui "tua Nha trang 24 tiếng với KS Ngàn sao" ạ!)
SG-NT chính xác là 460km bác Ha ợ

• Like
Hạng F
9/3/06
6.463
3.513
113
Sì Gòn
Sài Gòn - Nha Trang khoảng 440 km nếu đi bằng QL1A, còn quẹo dzô đường Bãi Dài thì hổng biết có ngắn hơn tí nào không?

• Like
Hạng F
1/11/08
9.330
73
48
Tp.Hồ chí Minh
halogen nói:
Sài Gòn - Nha Trang khoảng 440 km nếu đi bằng QL1A, còn quẹo dzô đường Bãi Dài thì hổng biết có ngắn hơn tí nào không?

Nếu đi theo đường sân bay Cam Ranh sẽ gần hơn ~ 10km. Như vậy chính xác SG _ NT là 430km.

• Like
Hạng D
2/7/09
3.405
81
63
Q.Tân Phú Tp HCM
Swinds nói:
Ha Sonata nói:
nquynh nói:
Năm ngoái đòan OSFC đi chơi Nha Trang. Khởi hành 9h đêm, trên đừong đi, đòan tám liên tục trên bộ đàm, nhưng đến 4h sáng phải dừng lại do quá buồn ngủ và để đảm bảo an tòan giao thông.
Do vậy nên hạn chế đi đêm đừong dài, nếu quá mệt, cứ tắp lề, khóa xe, hạ kính xuống 1 tý, đánh 1 giấc, sau đó tỉnh ngủ, khỏe, tiếp tục lên đừong.
AN TÒAN CHO BÁC VÀ MỌI NGỪƠI.

Ủa, Sg - Nha Trang 360km đi đêm có 6-7 tiếng là tối đa. Khởi hành 21h - 4giờ sáng là tới rùi, Vô KS ngủ lun còn lo chi bùn nữa Bác ơi?

SG-NT chính xác là 460km bác Ha ợ
Cho em trả 420km đc hong bác!
Nói thiệt là em chưa đi lúc 12h đêm, nhưng em khởi hành lúc 2h trưa 9h30 tối em tới nơi. Xe luôn luôn ở 80km/h và 120km/h có khi lên 140km/h. Đoạn Cà Ná là em máu nhất. Đoạn em nghỉ là khó nhất là SG - Ngã 3 Dầu Dây. Qua đây coi như phẻ.

• Like
Hạng B2
17/3/10
288
57
28
e chuyên đi Đà Lạt vào ban đêm, thường khởi hành lúc 22h và đến ĐL khoảng 3h. Phương pháp của e: Nhai chewing gum Mĩ, Nước cốt chanh dây pha thật chua, một hộp ô mai mơ.
Lúc nào cay mắt tấp xe vô lề lấy nước rửa mặt cho tỉnh rồi tiếp tục lên đường.

• Like
Hạng D
24/8/10
1.038
531
143
39
TP. Hồ Chí Minh
Quan Trọng là đoạn đường bao xa, sức khỏe trước đó thế nào nữa ( trước đó có xxx với "rau" không:D) nếu có thì nên ngủ 30 phút.
Em đã từng phi một mình từ Dà Nẵng vào Sài gòn, chạy từ 18h hôm nay và 12h trưa mai đến SG:p Do chuyến đó xong việc, em thử sức mình phi thử, cuối cùng cũng về đến nhà nhưng.......em ngủ một phát đến sáng hôm sau ==> cũng chẳng nhanh hơn là mấy!
Tốt nhất là nên ngủ 2 tiếng giữa hành trình dài quá 600km các bác ạ!
Như chuyến Đồng Tháp em có post một bài ngủ gật ấy, Bây giờ em vẫn sợ lắm

Câu trả lời của em là : Chống buồn ngủ hay nhất là ...ngủ một giấc
Ngủ một vài tiếng còn hơn ngủ giấc ngàn thu các bác ạ!

• Like