Hạng D
13/12/09
2.387
2
38
Em xin hỏi các bác cách chống buồn ngủ khi lái xe ban đêm hoặc đường dài.
Theo em thì khi đi ban đêm, đừng bật nhạc trữ tình vì dễ gây buồn ngủ lắm.
Mong các bác có "thâm niên" vụ này vào chia sẻ cho anh em chút đỉnh.

• Like
Reactions: hoangtan1312
Hạng D
17/7/06
3.638
185
63
Năm ngoái đòan OSFC đi chơi Nha Trang. Khởi hành 9h đêm, trên đừong đi, đòan tám liên tục trên bộ đàm, nhưng đến 4h sáng phải dừng lại do quá buồn ngủ và để đảm bảo an tòan giao thông.
Do vậy nên hạn chế đi đêm đừong dài, nếu quá mệt, cứ tắp lề, khóa xe, hạ kính xuống 1 tý, đánh 1 giấc, sau đó tỉnh ngủ, khỏe, tiếp tục lên đừong.
AN TÒAN CHO BÁC VÀ MỌI NGỪƠI.

• Like
Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.506
163.439
113
12
tp HCM
trenduonggiobui.wordpress.com
Em đi xa như Nha Trang, Huế, Châu Đốc ... toàn tiết kiệm tiền KS bằng cách khởi hành lúc 23-24h đêm cho mát đỡ kẹt xe. Chống buồn ngủ bằng cách chuẩn bị:
- 1 chai trà Bắc đậm đặc. Thỉnh thoảng tợp 1 hớp
- 1 thùng đá ướp khăn lạnh (lau mặt) và nước (rửa chân) sử dụng khi quá buồn ngủ.
Cực kỳ công hiệu!

• Like
Hạng F
8/4/09
5.641
416
83
50
đâu nhỉ?
Nhưng mà lái xe đi nhiều ngày thì được, chứ đi chơi mà dư lày thì đến sáng người mềm như trái chuối thì xả stress thế lào được!

• Like
Tập Lái
1/2/11
11
3
3
Nếu thất sự cần thiết phải đi đêm với đoạn đường dài thì tui thường hay ghé quán cafe làm ly cafe rùi đi tiếp nếu thấy đuối thì nằm chợt mắt chừng 20 phút, thường thì có người nói chuyện trên xe cũng hạn chế đc chuyện buồn ngủ

Nói gì thì nói chứ nếu thật sự vừa buồn ngủ vừa mệt thì nên mắn chợp chừng 15-20 phút rùi vặn vẹo cái lưng rùi rửa mặt thì khoẻ hơn

• Like
Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.506
163.439
113
12
tp HCM
nquynh nói:
Năm ngoái đòan OSFC đi chơi Nha Trang. Khởi hành 9h đêm, trên đừong đi, đòan tám liên tục trên bộ đàm, nhưng đến 4h sáng phải dừng lại do quá buồn ngủ và để đảm bảo an tòan giao thông.
Do vậy nên hạn chế đi đêm đừong dài, nếu quá mệt, cứ tắp lề, khóa xe, hạ kính xuống 1 tý, đánh 1 giấc, sau đó tỉnh ngủ, khỏe, tiếp tục lên đừong.
AN TÒAN CHO BÁC VÀ MỌI NGỪƠI.

Ủa, Sg - Nha Trang 360km đi đêm có 6-7 tiếng là tối đa. Khởi hành 21h - 4giờ sáng là tới rùi, Vô KS ngủ lun còn lo chi bùn nữa Bác ơi?

Em đi Nha trang, tiết kiệm thời gian và KS như thế này: 24h khởi hành từ Sg; Chậm nhất 7h sáng tới Nha Trang; Ăn sáng, đi chợ mua hải sản; 9g ra đảo: tài xế (em)nằm lim dim, Bà xã nấu nướng, tụi nhỏ tắm biển; 11h em dậy ăn nhậu; 16h em tắm biển; 17h lên bờ ăn cơm ở Hương biển; 19h lên đường về; đến nhà 1 giờ. Sáng sau 6g tụi nhỏ đi học. (em hay gọi vui "tua Nha trang 24 tiếng với KS Ngàn sao" ạ!)

Last edited by a moderator:
  • Like
Hạng D
2/7/09
3.405
81
63
Q.Tân Phú Tp HCM
Có rất nhiều cách chống buồn ngủ khi lái xe.
Nước tăng lực
Nói chuyện nhiều khi lái xe ( Tránh nghe nhạc nhẹ)
Chạy nhanh
Nếu các cách trên mà không đc thì đọc lại bài trên.

• Like
Hạng C
9/4/06
576
356
63
48
Quận 2
Nếu các bác chưa thường xuyên thức thâu đêm, cái đồng hồ sinh học trong người nó chưa thay đổi được thì xin các bác đừng khởi hành đi đêm. Không cách nào để chống lại cơn buồn ngủ giấc 2-3g sáng trở đi đâu.
Còn nếu ráng đạp về tới nhà cho kịp thì có thể chống buồn ngủ bằng nhiều cách (tùy cơ địa mỗi người "hạp gu" cái nào, hoặc kết hợp cùng lúc nhiều cách) :
1. Cafe , trà đậm, bò húc, v.v...
2. Rửa mặt, rửa chân nước lạnh xong lên xe gạt cần máy lạnh cho gió thổi xuống chân.
3. Ăn cay, kẹo cay.
4. Nói chuyện, "tám" với người kế bên.
5.  Khi tới "cơn" buồn ngủ thì chạy chậm lại, hoặc tấp vô lề uống cafe, rửa tay chân mặt, hít thở sâu, v.v... khoảng 15' nửa tiếng sau qua "cơn" sẽ tươi tỉnh đủ sức đạp tiếp.

• Like
Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.506
163.439
113
12
tp HCM
Em theo Bác!

Thật sự nếu đã buồn ngủ thì chạy xe 2 bánh vẫn bị ngủ. Em chạy 4 bánh, (2 bánh cũng vậy) Nếu đi buổi CHIỀU từ Bà Rịa VT về Sg mà cứ tới Tân Thành là buồn ngủ mắt díp lại, (trăm lần như một) thế mới kỳ chứ???

• Like