Hạng D
25/3/16
1.045
1.011
113
Trên đường, dừng ngắn chỉ đạp thắng.
Kẹt xe nằm đường cũng P là đủ trừ trên dốc.
Quan tâm làm gì xe ủi đít bể hộp số, nếu có còn cám ơn vì BH đền xe mới.
Còn đây là bài học cho nhiều người tài mới, về N và kéo phanh tay... Nhấn ga xe nó rồ lên ko chạy, vẫn ga mà kéo số vào D, chấp lun phanh tay đang kéo xe nó chồm càn lên trước, hoảng cmn hồn đạp...mà đạp vào ga. Biết bao nhiu Clip việc này.
20 năm chạy xe, Tui chưa hề dùng tới cái N, thường người ta dùng khi Toll xe, nhưng cũng chưa Toll lần nào
tôi tài cũ (đã lái xe trên 20 năm an toàn) dừng đèn đỏ hoặc dừng thời gian ngắn là về N và kéo thắng tay, chân để sẵn bên thắng. Lỡ đạp nhầm chân ga cũng chẳng sao. Có người bảo làm vậy không bắt đầu đi nhanh khi hết đèn đỏ được vì nhiều động tác. Tôi thấy các động tác: xả thắng tay, đạp nhân thắng, vô D và đạp ga chỉ tốn của tôi khoảng 1 giây. Làm gì mà gấp với 1 giây? An toàn là trên hết! Còn khi vô D để chạy, ta đã chủ động thì không thể đạp ga rồi vô D được. Còn bạn dừng mà để D + đạp thắng, chỉ cần một chút lơ đễnh buông thân thắng, xe sẽ chạy, bạn hốt hoảng đạp ga thì tiêu đời.

Hạng F
3/10/15
9.734
11.965
113
tôi tài cũ (đã lái xe trên 20 năm an toàn) dừng đèn đỏ hoặc dừng thời gian ngắn là về N và kéo thắng tay, chân để sẵn bên thắng. Lỡ đạp nhầm chân ga cũng chẳng sao. Có người bảo làm vậy không bắt đầu đi nhanh khi hết đèn đỏ được vì nhiều động tác. Tôi thấy các động tác: xả thắng tay, đạp nhân thắng, vô D và đạp ga chỉ tốn của tôi khoảng 1 giây. Làm gì mà gấp với 1 giây? An toàn là trên hết! Còn khi vô D để chạy, ta đã chủ động thì không thể đạp ga rồi vô D được. Còn bạn dừng mà để D + đạp thắng, chỉ cần một chút lơ đễnh buông thân thắng, xe sẽ chạy, bạn hốt hoảng đạp ga thì tiêu đời.
Em cũng không tin tưởng vụ để D đạp thắng chút nào.
Em toàn về N và thắng thôi.
Bọn xe điên lúc đèn đỏ hầu hết đều là để D đạp thắng mà ra.
Không nên chút nào.
Auto Hold cũng hay, nhưng em chỉ mê nhất auto hold của Mercedes hồi 2010 - 2015. Chỉ cần đạp thắng xuống là auto hold, xong đạp ga là lại đi.
Không bấm nút auto hold như mấy xe khác bây giờ.

Tập Lái
25/2/21
1
1
3
33
Em cũng không tin tưởng vụ để D đạp thắng chút nào.
Em toàn về N và thắng thôi.
Bọn xe điên lúc đèn đỏ hầu hết đều là để D đạp thắng mà ra.
Không nên chút nào.
Auto Hold cũng hay, nhưng em chỉ mê nhất auto hold của Mercedes hồi 2010 - 2015. Chỉ cần đạp thắng xuống là auto hold, xong đạp ga là lại đi.
Không bấm nút auto hold như mấy xe khác bây giờ.
giờ xe nào auto hold chả đạp thắng sâu chút là bật đâu bác, còn bác đạp ga là đi thôi

• Like
Reactions: Perenco
Hạng B2
30/5/16
354
326
63
Trên đường, dừng ngắn chỉ đạp thắng.
Kẹt xe nằm đường cũng P là đủ trừ trên dốc.
Quan tâm làm gì xe ủi đít bể hộp số, nếu có còn cám ơn vì BH đền xe mới.
Còn đây là bài học cho nhiều người tài mới, về N và kéo phanh tay... Nhấn ga xe nó rồ lên ko chạy, vẫn ga mà kéo số vào D, chấp lun phanh tay đang kéo xe nó chồm càn lên trước, hoảng cmn hồn đạp...mà đạp vào ga. Biết bao nhiu Clip việc này.
20 năm chạy xe, Tui chưa hề dùng tới cái N, thường người ta dùng khi Toll xe, nhưng cũng chưa Toll lần nào
chạy 20 năm thì cũng cứng thiệt rồi, nhưng dừng đèn hay kẹt xe ko về N mà về P là sai nhé, nhiều tài già nhưng quan niệm cứ nghĩ mình đúng cổ hữu ko chịu cập nhật rồi truyền lại sai cho đàn em sau này.

Hạng F
3/10/15
9.734
11.965
113
Dân Mỹ nó chạy kiểu dừng D đạp thắng ko đấy. Và Mình cũng học lái ở đây.
Xe nó chạy ầm ầm, san sát, dừng đèn, kẹt xe hà rầm mà ko thấy kiểu xe điên như VN đâu.
Tai nạn thì nó ko ít nhưng là dạng khác!
Dân nó có thể lấy bằng và biết lái từ 15t và nó đến 85 tuổi vẫn tự lái xe nếu còn Sk.
Mình ko nói Ta đây lái đúng, lái hay...maybe cái Style dạy lái và cách lái mỗi nơi 1 khác. VN đk lái nó khác Mỹ nên style nó khác là bthg nhưng mà nó sẽ lạ lẫm và khác biệt lắm ở đây nếu cứ dừng đèn, dừng lâu 1 tí là về N lắm đấy.
Còn nói về lái, Tớ đây lái chuẩn ... Overspeed, Đua cao tốc, Đu đít, cắt đầu, xào chẻ lane, đậu parking vào thẳng giữa 2 xe ko giảm tốc, chả bao giờ nhầm ga w thắng! Và...chưa hề có tai nạn!
Tickets 4b là 6 cái, 2 cái vượt đèn đỏ, 4 cái overspeed.
Bằng bị thu: motorcycle trên 50cc, 5 năm, 2 năm thử thách.
Nói XL, Trời Tru Đất Diệt!
Lắm vé phạt thế bác.
Tuấn Ca Lì mà cứ như Tuấn Hàng Xanh thế à.
Vậy là dừng đèn cứ D đạp thắng là chuẩn nhất hả. Ok.
Thêm cái auto hold nữa.

Hạng F
28/8/19
6.626
11.288
113
Palm Beach, Florida, US
Lắm vé phạt thế bác.
Tuấn Ca Lì mà cứ như Tuấn Hàng Xanh thế à.
Vậy là dừng đèn cứ D đạp thắng là chuẩn nhất hả. Ok.
Thêm cái auto hold nữa.
Nó chả chuẩn ở Vn mà nó chuẩn Mỹ. Còn Mỹ nó ko bằng Vn về xe. Mỹ nó thực dụng, thực chiến chứ ko lý thuyết cao siêu, thi cũng chả Sa bàn sa biếc mà đưa thẳng ra đường. Lái cũng dừng, đi thì đi.
Bằng là thật chứ chả mua được.
Lý thuyết, tự học, tự thi.
Thực hành, ra đường lái, test skills, test hiểu Luật cơ bản.
Thầy dạy là chỉ dạy lái, ko có kiểu dạy " Bật đèn HZ là được ưu tiên vớ vẩn, phải về N hay P khi dừng..vv..vv" Mọi chuyện, tự lái tự lo, mọi chuyện tự PL có chế tài... Nghề dạy nghề, lái lâu ắt có kỹ năng và ko cần thao tác thừa.
Còn.lái, xin thua, nói thật, ko dám cầm lái ở VN. Đi Taxi cho lành.

Chỉnh sửa cuối:
  • Haha
Reactions: CuBiMi and Perenco
Hạng F
3/10/15
9.734
11.965
113
Mình chả.muốn tranh luận cái đề tài đào đi xới lại này, nói ra mất lòng hiềm khích chả đc gì.
Nhưng sự thật vẫn là sự thật!
Con Vợ mình và Bà Mợ dâu thứ 5 nhà nó học lái trước ở VN để qua Mỹ
- Con Vợ, cứ parking là nó đạp thắng chân ( Nó chạy Camry). Ngày xưa ở Cali thì OK vì đường dốc...thói quen, giờ qua FL hở là nó kéo thắng tay. Mấy lần nó mượn xe Mình, ko biết thắng tay đang kéo chạy 1 hồi mới biết....Làm vậy chi, được gì ??? Khi đường parking nó bằng phẳng???... Giờ thì Nó bỏ thói quen đó rồi.
( Xin đừng dạy mình là nó lock bằng răng hộp số nên ko tốt cho xe, cho hộp số.vv..vv.. Quên Mẹ thứ giáo điều lý thuyết đó đi.. Nhà Tớ ngày xưa có Garage sửa xe 4b, học sửa từ 12T...Qua đây đi làm thợ garage. Xe chạy 12 năm , đek có bao giờ kéo thắng tay hay về N mà cái hộp số Nó đek chịu hư mới đau)
- Bà mợ 5: Dừng xe, về N, kéo thắng... Đến khi chạy, ủi luôn cái tường nhà... Hỏi ra thì " Tại Tao lộn số!"... Đơn giản. Thứ tự là P, R, N, D... Bả đang ở N, tưởng P.... Backup ra là dính D.

Ps: Muốn xác minh, cứ tìm đến hẻm Hoa Phượng gì đó, P.17 Q.BT Hàng Xanh. Hỏi tìm 1 ông tên là Sáu Đội, nghe bảo Ổng là chồng sau của Em gái Lê Thanh Hải ( Cựu CT HCM)... Kiếm nhà nào giống biệt thự... Thời nhà Mình có Garage ở ĐBP là Ổng sửa con đội đằng trước... Hỏi Ổng xem còn nhớ Anh Tám không? (tên Ông Già)...
Hoa Phượng giống chỗ miếu nổi nhỉ.
Hoá ra lại là bình thạnh à bác.
Garage nhà bác hồi đó ở bình thạnh thì chắc làm giống garage Xây Thành hay Quê Hương này kia nhỉ.
Hồi đấy em nhớ đã sửa ở mấy garage đó vài lần

Hạng F
29/10/16
11.501
21.747
113
Pháp
Các bác lái xe mà đên mức độ nầy là .... vẩn để D.....đạp thắng,;);););)
Công nhận câu hỏi nầy cũng 2 trang