Tập Lái
12/7/11
19
1
3
Chào các bác,

Em đọc bài bên box Mua bán, tự nhiên thấy bối rối quá. Một bác bên đó nói xe Ford không có memory bên trong để lưu lại ODO, nên việc đem vào hãng check cũng vô vọng. Em không biết thông tin đó có đúng không? Nếu sự thật Ford không check ODO được thì mua xe ở các trung tâm bán xe cũ của Ford cũng mạo hiểm quá.

Sẵn tiện cho em hỏi các hãng xe khác như Kia, Mitsubishi, Huydai có memory bên trong để lưu lại ODO thật sự không các bác?

Hạng F
5/3/05
8.718
72.410
113
đây
sirbill nói:
Chào các bác,

Em đọc bài bên box Mua bán, tự nhiên thấy bối rối quá. Một bác bên đó nói xe Ford không có memory bên trong để lưu lại ODO, nên việc đem vào hãng check cũng vô vọng. Em không biết thông tin đó có đúng không? Nếu sự thật Ford không check ODO được thì mua xe ở các trung tâm bán xe cũ của Ford cũng mạo hiểm quá.

Sẵn tiện cho em hỏi các hãng xe khác như Kia, Mitsubishi, Huydai có memory bên trong để lưu lại ODO thật sự không các bác?
check trong ĐL Ford là check tiểu sử xe, nếu xe đc chủ chăm sóc định kỳ và sửa chữa tại ĐL nào đó từ lúc mua xe đến lúc bán, thì ĐL đó sẽ nắm gần hết các lịch sửa chữa, bảo trì, hư hỏng.. tại từng thời điểm số KM đã chạy cụ thể. Mua tại các TT xe cũ của Ford thì TT sẽ phải bảo đảm tiểu sử và chất lượng của xe bằng uy tín của chính họ + tạo niềm tin bằng chính sách bảo hành

về cái xe Mondeo chạy 25K bên kia, chủ thớt cố tình rao 1 chiếc Focus của ĐL bán rồi lồng ghép cái Mondeo vào gây lầm tưởng, Mondeo tới giờ mới chạy 25K thì có thể có, nhưng chắc là không phải chiếc chủ thớt bên kia rao, vì nếu có giá của nó phải trên 550tr cũng sẽ bán đc

Hạng B2
3/4/07
137
2.768
103
45
Saigon-Bình Thạnh
Cái vụ ODO này mấy garage thuốc cũng nhiều, họ tân trang lại toàn bộ xe rồi chỉnh về có hơn 20 ngàn km, nhưng nhìn kĩ thì mọi chi tiết đều xuống hoăc đã được thay, có thể kiểm tra tổng thể để đánh giá ODO có đúng hay không, tốn nhất mua xe cũ có nguồn gốc chính chủ, tránh vào garage.

Hạng D
3/3/08
2.180
36
48
48
Vương Quốc Campuchia
Ai mua xe cũ lúc nào cũng gian nan với cái ODO nhỉ...
Trước đây em mua xe cũ thì kiểm tra nội ngoại thất,máy móc,thử xe trên nhiều loại cung đường và tự đưa ra quyết định mua luôn, ODO chỉ mang tính tham khảo. ;)
Cái ODO chưa nói lên được hết cái chất chiếc xe. ODO ít nhưng chủ không chăm sóc, bảo dưỡng còn thua xa xe ODO gấp 2 lần nhưng được nâng niu như nâng trứng :D

Tập Lái
12/7/11
19
1
3
Em đồng ý với các bác là ODO không quan trọng lắm, xe chạy hơn 10 vạn cũng chả xi nhê gì. Nhưng nếu ktra được chủ trước đã tua ODO, thì cũng đánh giá được chủ trước có cái "gian" trong đó, nguy cơ gặp xe tai nạn hay va quẹt cũng tăng lên.

Hạng F
5/3/05
8.718
72.410
113
đây
một khi đã có ý nhập nhèm thì bỏ, không mua, cái xe Mondeo bên kia em cũng không mua, hỏi mấy câu dek thấy chủ thớt trả lời thì xe tuy không gian nhưng người bán cũng không thẳng, quên luôn cho nhanh bác ạ

chả phải em ném đá gì, mà hôm kia mới đọc nhập nhoạng tưởng thật, gửi link luôn cho mấy người, lại lỡ mồm khen "ngon", giờ đang lấy tay tự vả vào mồm mình vì bị mắc lỡm

Hạng F
8/8/06
6.456
20.914
113
40
Câu hỏi xe chạy được bao nhiêu Km rồi khi tìm mua xe cũ là câu chuyện muôn thở và gấn như hỏi đâu tiên, Nhưng với kinh nghiệm của em thì khi đi mua xe đừng quá quan tâm đến số Km đã đi mà hãy quan tâm đến chất lượng còn lại của chiếc xe thông qua việc đánh giá của các gara chính hãng.
Với những xe 1 đời chủ thì có thể tạm tin đuợc , Còn đã qua 2 hay 3 đời trở lên thì không nên tin.
Còn chuyện Check trong hãng chỉ mang tính chất tham khảo chứ đúng thì chưa chắc, Bởi vì hãng xe họ chỉ lưu lại lịch sử bảo dưỡng, Nhưng nếu chủ xe họ không vào gara chính hãng thì việc kiểm tra này sẽ không còn chính xác nữa.
Do đó, Khi mua xe cũ các bác nên lưu ý.
Lý lịch xe cũ ở Vn nếu có xác định chính xác thì cũng chỉ mang tính chất tham khảo, Nếu xe 1 hay 2 đời chủ thì OK. Chứ qua 3 hay 4 đời chủ trở lên thì bó tay.
Bản thân hãng họ cũng ko thể nào check đuợc số Km, Nghe nói Mer, BMW, Audi có thiết bị check Km gốc, Nhưng em chỉ nghe nói thôi chứ không thấy thực tế.
Các hãng xe tại Vn như Ford, Toyota, Chỉ check được lịch sử của chiếc xe đó qua các lần vào hãng bảo dưỡng, khi bão dưỡng tại thời điểm nào thì thông tin được lưu lại nên sẽ check được lần gần nhất và các lần trước đó thông qua lịch sử để lại, Nhưng gặp chủ xe bảo dưỡng bên ngoài hoặc không đem vào Gara chính hãng thì cũng đành bó tay.
Chính bản thân em đi mua xe cũ, Biết cái xe đó tua lại Km cũng chịu thôi, Quan trọng là việc đánh giá tổng thể chất lượng còn lại của chiếc xe và theo các quan sát bên ngoài.
Do đó, Theo kinh nghiệm mua xe cũ của em thì:
1. Mua xe do người quen sử dụng, Biết lịch lịch cụ thể thì quá tốt. Tốt nhất là xe 1 hay 2 đời chủ
2. Mua xe cũ tại các Salon có bảo hành, Trước khi bán ra họ cũng đã đánh giá được chất lượng còn lại của chiếc xe, Đồng thời với uy tín của thương hiệu thì chắc chắn khách hàng sẽ yên tâm hơn
3. Khi mua xe cũ không nên quá quan tâm đến số Km đã sử dụng, Vì nếu xe qua 2 hay 3 đời chủ thì việc tua lại đồng hồ là khá cao, Quan trọng nhất là quan tâm đến chất lượng của chiếc xe từ động cơ, hôp số đến các chi tiết trong nội thất.
4. Sau khi mua xe cũ xong, Các bác nên đem xe đến các trung tâm chính hãng của chiếc xe ( Nếu mua bên ngoài). Còn mua tại các Gara có bảo hành nên yêu cầu cung cấp lại lịch bảo dưỡng của chiếc xe theo chất lượng còn lại. Từ đó đảm bảo chiếc xe được bão dưỡng đúng định kỳ.
Em copy bài viết cùa em bên Box bán xe cho nhanh chứ viết lại lâu quá :D

Hạng F
8/8/06
6.456
20.914
113
40
tuanle nói:
sirbill nói:
Chào các bác,

check trong ĐL Ford là check tiểu sử xe, nếu xe đc chủ chăm sóc định kỳ và sửa chữa tại ĐL nào đó từ lúc mua xe đến lúc bán, thì ĐL đó sẽ nắm gần hết các lịch sửa chữa, bảo trì, hư hỏng.. tại từng thời điểm số KM đã chạy cụ thể. Mua tại các TT xe cũ của Ford thì TT sẽ phải bảo đảm tiểu sử và chất lượng của xe bằng uy tín của chính họ + tạo niềm tin bằng chính sách bảo hành

về cái xe Mondeo chạy 25K bên kia, chủ thớt cố tình rao 1 chiếc Focus của ĐL bán rồi lồng ghép cái Mondeo vào gây lầm tưởng, Mondeo tới giờ mới chạy 25K thì có thể có, nhưng chắc là không phải chiếc chủ thớt bên kia rao, vì nếu có giá của nó phải trên 550tr cũng sẽ bán đc
Đời 2008, Chạy 4000 Km, Đúng Km, 650 chai mua không bác :D

Hạng C
13/12/11
811
69
28
Bác huyluong nói chính xác, em mua xe cũng y vậy. Mua xe cũ phải chấp nhận có rủi ro, nhung làm cách nào để hạn chế tối đa tỷ lệ rủi ro mà thôi. Nếu cứ lẩn quẩn hoài với dzụ này thì khó mà tìm đc xe lắm,chỉ còn cách mua mới mà thôi,chả phải hỏi hiếc gì lun:)

Hạng B2
11/12/07
405
12.147
93
Xe ford có sổ theo dõi bảo dưỡng, mỗi khi vào hãng thay nhớt Nhân viên đều ghi lại ngày & ODO. Kiểm tra sổ này có thể confirm được ODO của xe bán chính xác hay ko?