Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
29/7/11
760
13
28
41
Các bác cho em hỏi ngu tí ah!
Bà chị trong xóm của em, có 1 căn nhà thuộc sỏ hữu của mấy anh chị em (do cha mẹ để lại). Nhưng vì hoàn cảnh khổ quá, nên chưa có tiền làm sổ hồng. Bây giờ, mấy anh em trong nhà định bán cái nhà ý lại, để lấy vốn mần ăn. Nhưng chỉ vướng ở 1 điểm, là khi bán, ra phòng công chứng làm hợp đồng mua bán. Thì sau đó, sổ hồng sẽ ra tên bà chị em hay là ra thẳng tên người mua luôn ah??? Vì cũng khổ, nên hạn chế càng ít hao tiền càng tốt.
các bác là thổ địa khu vực này cho em contact nhé, để có người mua là em nhờ quyền trợ giúp ah.
tình trạng pháp lý:
Địa chỉ: 5xx/2x Lê Hồng Phong, Phường 10, Quận 10, TP.HCM
DT: 3.45 m * 9.5 m
nếu bán giá khoảng: 1.6 tỷ, thì phải chịu khoảng bao nhiêu tiền thuế các bác nhỉ???:(

Hạng D
29/11/06
2.951
38.095
113
53
Chưa ra công chứng được đâu bác, nếu sổ còn đứng tên cha mẹ!

Giả sử đã tìm được người mua - nhận cọc xong, người mua cũng biết tình trạng pháp lý của nhà này.

Anh chị em phải đồng kê khai nhận di sản (ko biết có di chúc gì ko???), sau đó đăng bộ (nhà thừa kế ko có thuế má gì nha) đứng tên các anh chị em mới ra công chứng cho người bán. Ko phải chịu thuế 2% nếu căn nhà này là duy nhất, còn nếu anh chị em nào có nhà riêng vẫn phải nộp thuế TNCN. Nên kê giá thấp để bớt thuế. Làm nhanh cũng mất hơn tháng đó bác, nên lót tay để lấy sổ nhanh.

Nhà này hẻm nhỏ ko mà giá tốt đó, chắc đẩy nhanh thôi

Last edited by a moderator:
Bò Hóng
13/12/06
8.381
72.970
113
nvquangcm nói:

Giả sử đã tìm được người mua - nhận cọc xong, người mua cũng biết tình trạng pháp lý của nhà này.

Anh chị em phải đồng kê khai nhận di sản (ko biết có di chúc gì ko???), sau đó đăng bộ (nhà thừa kế ko có thuế má gì nha) đứng tên các anh chị em mới ra công chứng cho người bán. Lúc này thì phải chịu thuế 2% nha. Làm nhanh cũng mất hơn tháng đó bác, nên lót tay để lấy sổ nhanh.

Á! hình như đã bị rồi nên thuộc bài quá!

Vote! chuẩn đấy bác chủ ạ

Hạng D
29/11/06
2.951
38.095
113
53
bravia nói:
nvquangcm nói:

Anh chị em phải đồng kê khai nhận di sản (ko biết có di chúc gì ko???), sau đó đăng bộ (nhà thừa kế ko có thuế má gì nha) đứng tên các anh chị em mới ra công chứng cho người bán. Lúc này thì phải chịu thuế 2% nha. Làm nhanh cũng mất hơn tháng đó bác, nên lót tay để lấy sổ nhanh.

Á! hình như đã bị rồi nên thuộc bài quá!

Vote! chuẩn đấy bác chủ ạ

Bài thuộc nhiều quá mà chưa có dịp trả bài đây!
Nhất là mấy bài mua nhà/đất trên giấy :)

Hạng C
29/7/11
760
13
28
41
Dạ hẻm này cũng nhỏ ạh! Chiều rộng trước nhà chỉ đủ 2 chiếc xe máy chạy wa thôi. Em thì chả biết gì về đất đai, nên phải mò lên đây hỏi ngu phát. Mà lót tay thì mình lót tay cho ai thế bác. Vì cả gia đình, mấy anh em đều khổ nên muốn bán nhanh để lấy tiền làm vốn làm ăn. :(

Hạng B2
12/5/12
115
75
28
Nhà chưa có sổ hồng,thì :
1.Bác thỏa thuận với người mua về giá và giấy tờ thì sẳn sàng kí các loại giấy(lưu ý Bác là giảm giá tương đối hấp dẩn và cho người mua giử lại 1 ít làm tin chừng nào ra sổ sẻ nhận hết ==>sở dỉ Em nói vậy là với căn nhà có pháp lí như thế mà Bác làm có thể từ lúc Bác làm đến khi ra sổ để công chứng hợp đồng mua bán có thể trên 1 năm chưa chắc xong, do Bác muốn thu tiền nhanh theo Em thì làm như thế cho hấp dẫn người mua
2.Bác làm giấy tờ cho Ba hoặc Mẹ đứng tên,Bán cho nhanh
3.Nếu Người lớn ko còn(đã mất hết),Bác làm thủ tục thừa kế(giấy khai sinh....) sao đó làm giấy cho(tặng)cho 1 người nào(anh ,chị ,em)chưa có sở hửu nhà đứng tên ---->Bán(miển thuế)

Hạng C
29/7/11
760
13
28
41
Em mới wa đó, thì biết hiện tại căn nhà đó đã ra được bản vẻ đầy đủ. Chỉ chưa có ra sổ thôi (Vì lúc trước ông anh 2 đang tiến hành làm sổ hồng thì mọi người trong nhà không đồng ý vì sợ ổng chiếm luôn căn nhà)
Nếu có bản vẻ rồi thì chắc sẽ nhanh hơn phải ko các bác! :)

Cách làm sổ hồng, khi mua bán nhà tại Đường Lê Hồng Phong, P.10, Q.10!

Cách làm sổ hồng, khi mua bán nhà tại Đường Lê Hồng Phong, P.10, Q.10!

Đã ra đđực cái bản vẽ như trên đó các bác!

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.