Hạng D
22/12/09
3.117
17.923
113
Thái Bình
Thợ thay cho con xe phò của e k thấy làm như bác nói! Vậy là sao hay vì xe qua phò nên k cần? E gà nên hỏi thật.
Em nói có thể thôi nhé, vì là kinh nghiệm bản thân, em đi thay bình cho con innova, người bán ắc quy tháo bình cũ ra khoảng 5 phút sau mới gắn bình mới vào, kết quả xe đi lựng khựng, đạp ga lớn mới êm, vào hãng vệ sinh họng ga, cắm máy đọc lỗi, cuối cùng súc béc, vệ sinh bơm xăng tùm lum mới êm. Còn các xe khác em không biết

Hạng B2
17/11/15
230
387
63
Bắc Ninh
Hại nhất trong khi sử dụng xe chính là quá trình khởi động máy, còn khi máy nổ rồi thì ko hại.
Khi khởi động lượng điện năng cần là rất lớn nên bình điện đầy và khỏe thì ko vấn đề gì.
Các bác taxi hay tắt máy rồi khởi động liên tục có khi vài tháng đã phải thay rồi.
Để bình được bền thì ko đc để hết điện, nếu hết điện thì nhanh là 3 ngày, lâu là 1 tuần là bình nó die.
Nếu bác nào ít đi thì nên sắm thêm cái sạc ngoài, thỉnh thoảng sạc là OK. Bác nào vừa rửa xe xong mà quên tắt đèn thì nhớ đừng có nổ máy ngay, sạc acquy trước cho chắc rồi khởi động máy.
Khi mà ắc quy yếu mà bắt nó làm việc thì sẽ nhanh bị die lắm các bác ạ.

• Like
Reactions: Diennang
Hạng D
11/3/14
2.785
2.919
113
Bình Dương
Mình tính theo mốc thời gian hay mốc km chạy bác? Tại xe em ít khi đi lắm, một tuần chỉ đi1 đến 2 lần, mỗi lần tầm 30 km đổ lại thì sau 22 tháng có hết acquy ko?
AcQuy khô thì theo nhà sx thì sau 18 tháng là họ hết bảo hành , vì đó là cột mốc tuổi thọ của nó , nếu xe chạy nhiều xài nhiều , còn xe chạy hết ít hơn thì em nghĩ tuổi thọ tăng lên , ví dụ 2 năm 2 năm rưỡi ....

• Like
Reactions: No[2]
Hạng B1
8/5/15
96
46
18
42
Lắp cái xạc điện thoại tẩu thuốc có hiển thị volt chắc sẽ giúp anh em theo dõi dc điện áp ắc quy thường xuyên mà ko phải lôi ra đo.

Hạng B2
17/6/15
107
102
43
Lắp cái xạc điện thoại tẩu thuốc có hiển thị volt chắc sẽ giúp anh em theo dõi dc điện áp ắc quy thường xuyên mà ko phải lôi ra đo.
Nó chỉ hiển thị điện thế máy sạc.

Hạng B1
8/5/15
96
46
18
42
Nó hiển thị điện thế đầu vào của nó (thấp hơn ap ở 2 cực ac quy), nhưng cũng là thông số tương đối để mình theo dõi acquy rồi bác. VD hàng ngày đang là 12.3V, hôm nay tụt xuống 12 là phải chú ý rồi.