Hạng B2
22/2/06
176
0
0
Nghe an-Thai binh-Ha noi
RE: Cách quan sát khi lái xe

Bác Bình Trị,
Cái vụ xe tải và xe bus: Em chưa thủng.
@bác Honnhien: bác phạt vì em làm cho bác phải spam vậy thì oan quá đó em tin rằng bác chạy xe ngoài việc đúng luật còn dựa nhiều vào sự linh động, và "đoán " nữa đó đúng không bác? em và bác Fenadoz lấy của bác 3 lon là ok rùi
Bác nói...cấm sai vì bác ...cũng vậy;)
Em phạt bác Fè chứ em không phạt bác.

npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.449
2.189
113
48
TP.HCM

Em đồng ý với các bác về việc ngoài những luật, nguyên tắc cần phải tuân thủ khi lái xe còn phải chú ý đến cảm giác, độ nhạy phân tích và xử lý tình huống của tài xế. Điều này theo em rất quan trọng, tài xế lái xe mà không cảm được tình huống, không phán đóan được, không dự phòng được các khả năng xảy ra đồng thời không phản xạ nhanh, cẩn thận, dứt khoát thì rất gay go. Em ví dụ trời mưa trơn trợt, nếu bác tài không cảm giác được mà cứ để xe chạy quá nhanh so với khả năng bám đường của bánh xe ở thời điểm đó (nếu đường tốt, trời nắng thì tốc độ đó là bình thường) thì gặp sự cố phanh gấp xem như thua. Em nghĩ yếu tố kinh nghiệm rất quan trọng, và càng kinh nghiệm thì phản xạ càng tốt, chính xác hơn.
Theo em thì các bác mới tập lái trước tiên phải cẩn thận, kỹ lưỡng, tuân thủ đúng luật, và càng cẩn thận, phòng xa càng tốt (ví dụ dùng đủ đèn, còi, xi nhan khi xin vượt...). Đến khi kinh nghiệm có rồi thì không phải tập trung nhiều thao tác mà chỉ tập trung vào những thao tác chủ yếu thôi.
Nói chung lái xe là tổ hợp phức tạp những thao tác, phản xạ, kinh nghiệm, phán đóan, nhanh nhẹn, dứt khóat, cẩn thẩn trên cơ sở tôn trọng luật, tôn trọng nguyên tắc lái xe, tôn trọng việc bảo dưỡng xe, tôn trọng những xe cùng lưu thông trên đường...
Khó lắm, phải cẩn thận và luôn luôn cẩn thận mới an toàn trên xa lộ các bác ạ! :):)

Hạng C
4/3/04
654
1
18
Xì goòng

Trích đoạn: fernandoz

Như bác gì kể : khi 16 chỗ chớp đèn trái,quẹo vô quán cơm, em 50 chỗ lại cứ tưởng 16 chỗ qua mặt xe khác,nên tống ga ăn theo ! Lỗi : 16 chỗ chủ quan, không quan sát nhận định tốt tốc độ + khoảng cách xe sau ; còn 50 chỗ : ứ đoán được xe trước mần cái giề, cũng cắm đầu cắm cổ siết ga !
Quyết đoán,nhưng phải hợp lý. Chứ quyết đoán cúp đầu xe khác = The End ! :D
Cũng cần phải nhìn xe trước thằng 16 chỗ có xi nhan phải nhường thằng 16 chỗ qua không nữa. Nếu giữ khoảng cách an toàn là có thể nhìn thấy. Và lúc đó thằng 16 chỗ đã một nửa thân xe bên kia rồi. Như vậy thằng 50 chỗ thiếu sự quan sát.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.964
113

Các bác ơi: Những xe khách 16, 28, 45 chỗ gọi chung hiện nay là tốc hành, muốn đạt trình độ ấy..thời gian lái, kinh nghiệm, và động cơ thu nhập Loại siêu đó: Vượt tránh nhau, đưa xe vào bến, đón trả khách với thời gian ngắn nhất, lẽ tất nhiên tốc độ được ưu tiên, kể cả đua nếu cần...cạnh tranh. Với em thì tự chia mức độ nguy hiễm và theo luật GT: Đầu xe khi va chạm, tùy tốc độ đều nguy hiễm, hông xe tùy tốc độ vẫn nhẹ nhàng hơn và bản thân người cùng tham gia giao thông song song với ta cũng tự giữ an toàn cho họ, nhưng không có nghĩa ta đánh lái gấp khi không cần thiết đẩy họ vào thế nguy hiễm.

Hạng B2
5/7/05
293
1
0
76
otosaigon.com

Tôi diễn đạt hơi kém, không hết ý các bác ơi.
Nói lại thử nhé:
Mới lái ít kinh nghiệm nhiều khi chỗ cần nhìn lại không nhìn, chỗ cần nhìn lướt thì lại quan sát quá kỹ.
Các bác truyền đạt kinh nghiệm trong các tình huống lưu thông quan sát sao cho hiệu quả nhất.
Thí dụ như trên OS có bài kinh nghiệm khi vượt xe, vượt khỏi đầu xe khác nhìn qua kiếng hậu thấy đèn xe sau thì có thể xi nhan rẽ phải về phần đường mình.
Đến giao lộ nên quan sát ra sao....
Không biết nói lại vậy có rõ ý hơn không. Khổ thế. Làm thì không lúng túng mà nói sao khó thế...
Các bác giúp đi.

Hạng D
14/9/05
2.654
138
63
MORRISON EXPRESS VN

Trích đoạn: pipo

Tôi diễn đạt hơi kém, không hết ý các bác ơi.
Nói lại thử nhé:
Mới lái ít kinh nghiệm nhiều khi chỗ cần nhìn lại không nhìn, chỗ cần nhìn lướt thì lại quan sát quá kỹ.
là chỗ nào vậy bác? :D mấy em long leg chăng? :D

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Đề nghi bác Binhtri hổng có được la lớn như thía :D Gủi lông...lá tưởng mình cao giá lém, lại õng ẹo....

Tập Lái
20/1/07
8
0
0

Nói kiểu truyện Kim Dung - Nhìn mà như không nhìn, lái mà như không lái - Trường nhìn rộng ra - không quá chú tâm vào cái gì cụ thể thì sẽ nhìn được rộng hơn. Trong phố cũng thế thôi, chỉ có điều mắt phải đảo như chuột ngày nhưng vẫn theo nguyên tắc đó - Long leg cứ ngắm nhưng nhớ là mình đang lái xe và vẫn phải "ngắm như không ngắm" - Em cũng mới lái - có gì các bác bổ xung nhá!:D:D:D

Hạng F
13/1/06
13.891
35.964
113

Trích đoạn: RacingLady

Bác pipo ơi, theo kinh nghiệm của em thì tất cả mọi quan sát đều qua 3 cái gương trên xe thôi. Em thấy có ảnh hưởng đến tư thế lái xe bao giờ đâu, mỗi mắt là đảo qua đảo lại thôi. Nói chung khi bác rẽ trái thì bác liếc vào gương trái và gương chiếu hậu, tương tự gương phải và gương hậu khi bác rẽ phải. Cứ tự tin mà đi bác ạ! Húc đít vài lần là bác quen ngay hehehe :D
Tư thế ngồi lái có ảnh hưởng lắm chứ bác: Chạy trong phố đoạn đường hẹp, xe nhiều hay đường phức tạp nói chung: lưng ghế hơi thẳng để dể quan sát xử lý, đi đường rộng thời gian lái dài nên ngữa ghế thoải mái lưng, nhưng không nên ngữa ghế nhiều thoải mái qúa dể ngủ gật.
Đã cầm lái mà đi không nhiều thì ít phải tự tin thôi...thế buộc mà, nhưng học phí của bác sẽ đắt giá nếu xãy ra hiện tượng domino :D:D