Hạng D
4/9/06
2.278
21.871
113
Em xin chào các Bác OS hội HONDA ạ
Chả là em mới rước 1 em CRV AT 2.0, hồi nào tới giờ chạy MT quen rồi, giờ mới chuyển qua AT nên còn chưa thạo lắm, em muốn hỏi là số D1 và D2 thì khi nào sang số này được, vì số N, P thì em biết là phải dừng xe mới sang được, còn D1 và D2 thì nếu đang chạy thì có sang được không hay là phải dừng xe...đa tạ các Bác OS HD

Hạng D
2/4/11
2.919
616
113
40
TPHCM
hondasaigon.com.vn
Em xin giải thích theo cách hiểu của em nhé :
Các ký hiệu cần phải nhớ : Ở bên phải của bạn là cần số, tại đó có các vị trí được ghi rất rõ P R N D 2 1 … Được giải thích như sau:

P : Park , số đỗ, Vị trí cần số khi xe đã dừng hẳn. Chỉ ở vị trí này xe mới khởi động hay rút được chìa khóa. Nếu cần số không ở vị trí này, mở cửa xe chuông sẽ cảnh báo khi bạn mở cửa.

R: Reverse, số lùi. Số này cũng chỉ hoạt động khi xe dừng hay chạy không tải để chuẩn bị lùi xe.

N: Neutral , số “mo” Tại vị trí này động cơ vẫn chạy không tải, nên dùng trong trường hợp kéo, đẩy xe khi bảo dưỡng. Không dùng số N khi đỗ xe và khi chuyển N sang vị trí D và ngược lại thì không cần bấm nút khóa trên cần số.

D: Drive, số tiến, vị trí thường xuyên nhất khi vận hành xe, tùy theo tốc độ mà số tiến sẽ tự động lựa chọn số cao hay thấp sao cho phù hợp nhất.

M: Manual ( + – ) - Số bán tự động ( chỉ có trên Honda City, Honda Accord ) vị trí phía bên phải số D, vận hành như số thường, cho phép xe chuyển sang số 1, 2, 3, 4, thường để tạo đà tăng tốc vượt xe khác hoặc khi xuống dốc, đổ đèo.

Ngoài ra xe Honda CR-V mình có hỗ trợ D1, D2 ( áp dụng lên dốc, xuống dốc.Chủ động đi số nhỏ ), trên cần số D3 ( Tăng tốc, giúp vượt xe ).

Hạng C
12/4/12
635
1.316
93
đang chạy thì vẫn gạt qua D1, D2 đc. bác nên hiểu là số 1, 2, 3, 4 như xe máy đó. đang chạy tốc độ cao và gạt về D1 thì k ổn cho hộp số và tốc độ

• Like
Reactions: oto_bangb2
Hạng D
4/9/06
2.278
21.871
113
đang chạy thì vẫn gạt qua D1, D2 đc. bác nên hiểu là số 1, 2, 3, 4 như xe máy đó. đang chạy tốc độ cao và gạt về D1 thì k ổn cho hộp số và tốc độ

Đa tạ bác rõ quá

Hạng B2
7/1/12
281
255
63
32
Mình cũng chưa rõ nên xin hỏi Bác : tốc độ cao là bao nhiêu? thì không gạt đươc từ D về D1, D2.?

Hạng C
12/4/12
635
1.316
93
Bác cứ hình dung đang đi xe máy 4 số ấy, đang chạy 80 bác dám về số 2 không? Thực ra chẳng có quy chuẩn nào cả. Nhưng cũng nên hiểu so hoạt động của hộp số