Hạng C
13/11/13
732
3.318
93
Tphcm
tụi mình cũng mê cải lương, đặc biệt các tuồng cổ; nhưng chắc ns Cải lương cũng khó mà sống với nghề nếu ko có sự trợ giúp của nhà nước ( nếu NN ko còn muốn duy trì, gìn giữ ); lúc trc tên bạn mình còn tham gia phố rùm vầng trăng cổ nhạc 1 tgian; nhưng sau này rả đám; lâu lâu nó hội tụ ae đến nhà tự chơi và vui nhóm nhỏ thôi; Nghĩ lại, cái tên "cải lương" cũng giống như nghiệp cải lương nhỉ

Hạng D
4/12/14
1.906
88.380
113
53
Chết từ kịch bản, bọn bói chữ nó bói dữ quá nên không có tác phẩm nào hay hết.
Chém đại.

• Haha
Reactions: Nbson217
Hạng B1
11/3/20
79
4.251
2
34
Jeans đi Bắc Kinh,đi Nhật, đi Hàn, đều được dẩn đi coi những sô, những tuồng kinh kịch, kinh kịch là bản sắc văn hoá riêng của 1 dân tộc. Sao cải lương hay vậy mà bị mai một đi nhỉ.
@danhdu
Din chú

khách nn tới VN cũng đc dẫn đi xem cải lương, đờn ca take, ca huế, chèo, tuồng, quan họ.

cải lương tuồng chèo là những môn nghệ thuật phản ánh thực tế bằng những phương tiện không thực tế, nên bọn trẻ nó ghét.

giống như thư pháp của chú, đó là phương tiện k có tính thực tế, bị bọn trẻ ghét và tương lai vô cùng mịt mù.

S09 confirmed
Hạng D
10/9/09
1.278
10.750
133
Em tự tin là 2 lúa chính hiệu còn hơn chính hiệu đây nè.
Cá nhân em thôi nghen, thằng nào ngon vô nhà em ca một câu vọng cổ thử coi. Cầu trời lúc đó em chỉ cầm chổi lông gà hay chén đũa gì thôi, chứ em đang cầm mác chặt cây hay mần chó thì ...:D
Kg hiểu sao em kg thẩm thấu nổi cái quái quỷ đó. Chắc tại trình độ em chưa đủ. Em xin lỗi ạ !

Hạng D
11/9/14
1.702
51.979
113
Quy luật đào thải tự nhiên thôi... ko cải tiến để thích nghi phát triển phù hợp thời đại thì anh bị đào thải... khóc lóc chỉ là ăn mày dĩ vãng thôi...

Kodak, sony, nokia,... ngủm củ tỏi... vì cứ ngủ quên trên chiến thắng mà ko chịu R & D...

Hạng B2
17/7/14
493
19.461
93
Mình vẫn còn nghe các danh ca vọng cổ ngày xưa, như Út Trà Ôn, Tấn Tài, Thành Được, Út Bạch Lan.
Cải lương ngày nay bị biến tấu nhiều, nghệ sỹ thi nhau ca hơi dài, phiêu quá độ...làm mất đi vẻ mộc mạc chân chất vốn có...
- Trong 4 nghệ sĩ Anh vừa nhắc....thì đa số đã ra người thiên cổ. Chỉ còn lại có Thành được. Cô Út Bạch Lan, đặc biệt ấn tượng với em trong tuồng Tuyệt Tình Ca. em nghĩ, nhiều năm sau nữa....vẫn còn nhiều người sẽ ko quên những nghệ sĩ này.

Hạng D
3/5/17
1.050
93.573
113
Din chú

khách nn tới VN cũng đc dẫn đi xem cải lương, đờn ca take, ca huế, chèo, tuồng, quan họ.

cải lương tuồng chèo là những môn nghệ thuật phản ánh thực tế bằng những phương tiện không thực tế, nên bọn trẻ nó ghét.

giống như thư pháp của chú, đó là phương tiện k có tính thực tế, bị bọn trẻ ghét và tương lai vô cùng mịt mù.
Anh tát vêu mồm nha Đào, hổn với anh đi.

Để anh kho cá xong rãnh anh nói chú nghe về tầm giá trị văn hoá phi vật thể.

• Like
Reactions: Zinger.114.