Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Cái vè che mưa để làm gì?

Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
11/8/07
295
210
43
Trời mưa, xe đang chạy, có tên địch trong xe ..... không có cái vè che mưa để hạ một tý xíu thông hơi.
Ngồi đó hửi cho hết luôn nhé bác
lý do quá được,em phải gắn 1 bộ mới được

Hạng B2
17/9/14
102
48
28
Thanh pho Ho Chi Minh
Chính xác! Tuy nhiên ít thôi, đặc biệt khi chỉ hé 1-2 cm cho 2 cửa sau. Em đi hàng ngày nhưng 2-4 tuần mới rửa & hút bụi nên đóng kín kính là xe có mùi ngay. Thà 1-2 con muỗi dễ xử lý hơn mùi của xe khi đóng kín để qua đêm, hoặc cả buổi dưới trời nắng!
em nghĩ chắc là bác chưa gặp cảnh thằng lằng chui vào xe rồi chết ngắt trong dàn lạnh đâu ha ?

Kin
Hạng B2
18/11/10
184
5
18
Trời mưa, xe đang chạy, có tên địch trong xe ..... không có cái vè che mưa để hạ một tý xíu thông hơi.
Ngồi đó hửi cho hết luôn nhé bác
Haha... cười té ghế với bác luôn

Hạng C
23/12/11
577
234
43
Những hôm thời tiết bất thường, bỏ xe ngoài trời nắng chang chang cần phải hạ các cánh cửa kính xuống một ít cho đỡ nóng bên trong xe. Rủi trời đổ mưa bất chợt, ngồi yên trong quán phà phà hút thuốc uống bia mà thầm cảm ơn cái vè ... che mưa.
E cũng vì lý do này. Hai nữa là bà cả và F1 nhà em say xe (khi nào mệt là phải hạ kính tắt máy lạnh bất kể thời tiết, không là livepool ngay) Lúc này trời mưa mà k có cái vè thì ....Ỏ nhà thì em lại đóng kín.

Hạng D
11/9/14
1.702
52.526
113
Cai ve che mua em gan 4 lan roi.... Vi 2 lan bi giang ho sg chom...va. 2 lan em qua cau gio bay mat moi ben mot cai... Bay gio em con 2 cai... Gan moi ben mot cai...hihi ko so bi dung hang.... Vai bua nua em se....tien em no len duong luon....

• Like
Reactions: LexusRX2016
2/11/15
2
1
3
40
Vè che mưa để làm gì?

Vè che mưa có tên tiếng anh là Wind Deflector (tạm dịch: lệch hướng gió). Cái tên “Vè che mưa” không biết do ai đặt và cũng không rõ từ khi nào nhưng rõ ràng, cái tên “vè che mưa” đã làm không ít người hiểu công dụng thật sự của nó chỉ để che mưa. Vậy vè che mưa (wind deflector) có công dụng gì:
1. Cố định góc tác động của gió, làm lệch hướng bụi và mảnh vỡ. Cho bạn thưởng thức không khí trong lành
Khi mở của xe để thưởng thức không khí trong lành. Nếu không có vè che mưa, gió sẽ thổi trực diện vào người ngồi bên cửa xe, cuốn theo bụi bặm, mảnh vỡ từ bên ngoài.
Các cụ xem tiếp tại:
http://ramboauto.com/kinh-nghiem-chon-san-pham/ve-che-mua-de-lam-gi/

• Like
Reactions: Appledad
Hạng B2
22/12/14
218
153
43
64
Hai mấy trang "tám", mãi đến trang 21 mới thấy bác nông dân chân chất nói được đúng cái công dụng đích thực : nó gọi là vè che mưa, nhưng công dụng quan trọng hơn của nó là để chống tạt gió (vào xe), đặc biệt khi chạy cao tốc, không có vè này thì rất ồn, tới mức chịu không nổi. Nó là option bắt buộc các dòng xe đắt tiền ở châu Âu. Cũng do tập quán họ ít khi đóng kín cửa bật máy lạnh như ta. Họ thường tụt kính để hở 1 chút để thoáng khí. Sau đó mới là che tránh mưa tạt. Cuối cùng là chỗ các hãng xe tranh thủ in, khắc logo quảng cáo cho hãng xe.

Status
Không mở trả lời sau này.