Thảo Luận Chung Cảm giác lái là gì?

Hạng D
22/7/06
3.793
1.367
113
Kiên Giang
Cũng giống như bác nói ở trên
Ra mượn con BIM của bạn chạy... rồi về nhà chạy con Morning/VIOS ghẻ gì đó.. sẽ thấy "khác"
Nghèo thì mượn con Focus All New hoặc con Focus Ecoboost chạy với KIA Cerato/ Altis sẽ thấy khác...
Bác nói đúng nè .

Tập Lái
25/11/16
15
1
3
Ở đây em thấy có 2 loại:
1. Cảm giác lái của chiếc xe mang lại cho người lái. Lái chiếc xe này thấy đầm chắc, tay lái vững vàng, vào cua ổn định, ...
2. Cảm giác, cách xử lý của người lái đối với các tình huốn khi lái xe trên đường.
Vậy bác chủ nói về cái nào?

Khi người ta chê hay khen cảm giác lái của một chiếc xe tức là nói về cảm giác của chiếc xe đó mang lại cho người lái. Tức là loại thứ nhất rồi.

Còn khen chê cảm giác lái của bác tài là loại thứ 2.

Hạng D
8/5/16
2.224
5.897
113
Bác thử focus all new xem (ko phải đời ecoboost) cũng là xe cỏ trợ lực điện nhưng chắc khác à
Forcus mà bác xem là xe cỏ thì chắc mấy con xe Hàn, Ỉn, Tủn là rác (nói về cảm giác lái) :D

Hạng B1
12/6/16
71
51
18
34
Ho Chi Minh City
cung chưa biet cam giac lai duoc define nhu th nao. em thì chỉ thấy cảm giác thoải mái dễ xoay sở, nhẹ nhàng như sau City>ecosport>cruze>vios>innova>fotuner... vì mới chỉ mắc lái mấy ẻm

Hạng D
4/9/06
2.274
21.545
113
Cảm giác lái....cái này cũng khó nói....em chỉ có thể diễn giải thế này....lấy ví dụ bản thân em, khi lần đầu tiên được cầm lái chiếc oto lúc còn đang đi học thấy nó hồi hộp, sợ sợ làm sao ấy, khi thầy dạy cho lái ra đường, tay chân cứ luống cuống, nhìn đường nhìn xe 2b mà cứ sợ đủ thứ, rồi cũng lấy được bằng nhưng không có tiền mua xe, bẵng đi 1 thời gian khá lâu mới có tiền mua được con 4b đầu tiên trong đời, lái ra đường vẫn sợ do bỏ tay lái lâu....cho tới giờ là em đang sở hữu con xe thứ hai, phải nói là người và xe gần như hoà làm một, giờ thì tay lái em cũng khá lụa( không phải khoe) có thể căn sát 2b hay xe 4b khác, thậm chí tình huống những lúc đi vào vòng xuyến xe ken dày đặc, chiếc thì xéo, chiếc thì ngang, chiếc thì cúp đầu....em chỉ cần nhìn hướng xe di chuyển và đèn xi nhan là có thể đoán được cần phải đánh lái như thế nào, qua trái hay phải hay giữ thẳng hay đứng yên nhường đường....để có được cảm giác lái xe tốt này cần phải có số giờ lái khá, sử dụng xe quen ( nếu lên xe lạ chắc em cũng rét) và lái xe trong nhiều thời điểm ( ngày đêm, kẹt xe, đường trường, đồi núi...)...chia sẻ chân tình với các bác...

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Cảm giác lái?
Em ít chữ em hiểu nôm na:
- cảm giác là cảm giác.
- cảm giác lái là cảm giác khi cầm lái.
Thế thôi các bác ạ.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
8/3/11
356
1.178
123
Bình loạn cho vui:
- hồi mới chạy, việc canh lề, canh xe 2 bánh... rất mệt! Vì lúc nào cũng có " cảm giác" mình sắp đụng vô nó!
- hồi mới lái, canh xe để vượt( nhất là vượt xe tải, cont..) rất khó! Vì có " cảm giác" xe mình ko chui qua đc khoảng trống đó! Rồi phản xạ đạp thắng, lách ổ gà, chướng ngại vật.. cũng rất chậm.
chạy khoảng 20-30k thì bắt đầu hình thành phản xạ từ "cảm giác" cảm nhận đc trên đường: khi đó, chân tự động chuyển qua thắng khi có tình huống bất ngờ, chướng ngại vật... khi đó lách ổ gà. Qua mặt xe dù khoảng trống chỉ vừa lọt xe.... vẫn tự tin là xe mình qua lọt:------> có cảm giác lái rồi đó!

Hạng C
14/12/16
580
340
63
Em nghĩ thì là mọi thứ trên xe tác động tới người lái... không riêng cái vô lăng không còn hệ trống khung gầm chắc chắn cứng sport hoặc mềm đồ nữa.