Hạng D
15/7/13
1.045
598
113
Có vụ này ko bít các bác gặp ko, nhờ mấy bác sale Ford vào xem giúp. Số là thỉnh thoảng xe em để máy lạnh dưới 23 độ thì hay bị vụ chậm sang số ( chế độ D). Vòng tua phải đến 2500 mới chuyển - trong khi nhẽ ra tua máy 2000 đã chuyển số ( tốc độ đạ ngưỡng chuyển số ).
xe e chạy bình thường cũng chậm chuyển số, vòng tua máy cũng phải 2500 mới chuyển số nên chạy khá là hao xăng, không biết cái này đem xe lên hãng có thể chỉnh lại cho chuyển số sớm hơn được không các bác?

Hạng B2
30/5/13
264
289
63
xe e chạy bình thường cũng chậm chuyển số, vòng tua máy cũng phải 2500 mới chuyển số nên chạy khá là hao xăng, không biết cái này đem xe lên hãng có thể chỉnh lại cho chuyển số sớm hơn được không các bác?
Em để ý như thế này bác thử xem có đúng ko nhé:
- Không dùng điều hòa, chuyển ngon lành ở vòng tua 2000.
- Có dùng điều hòa, bác ko nên bật nhiệt độ thấp, để ở 24 độ => vẫn chuyển tốt ở vòng tua 2000.
Nếu mở nhiệt độ thấp ngay từ khi bắt đầu lái thì sẽ chuyển ở vòng tua cao. Cứ để nhiệt độ cao, gió vẫn mạnh, vẫn mát. Sau khi quá trình làm lạnh nhanh kết thúc cứ chỉnh nhiệt độ xuống từ từ, thì ít ảnh hưởng.
Anyway, em sẽ hỏi lại hãng xem có vấn đề gì ko. Phải chuyển số ở vòng tua 2000, chứ trên 2000 tốn xăng lắm, mà xe ì nữa.

Hạng D
15/7/13
1.045
598
113
nếu đạp thốc ga thì có khi vòng tua lên tới 3000 lận, mà mỗi lần đạp ga thì tiếng pô xe nghe rất rõ. mà chạy trong thành phố tốc độ chậm thì xe có vẻ ì máy đạp ga thì vòng tua cao, còn chạy đường trường tốc độ nhanh thì xe chạy rất nhẹ nhàng, đầm và bốc.

Hạng B2
30/5/13
264
289
63
Em để ý như thế này bác thử xem có đúng ko nhé:
- Không dùng điều hòa, chuyển ngon lành ở vòng tua 2000.
- Có dùng điều hòa, bác ko nên bật nhiệt độ thấp, để ở 24 độ => vẫn chuyển tốt ở vòng tua 2000.
Nếu mở nhiệt độ thấp ngay từ khi bắt đầu lái thì sẽ chuyển ở vòng tua cao. Cứ để nhiệt độ cao, gió vẫn mạnh, vẫn mát. Sau khi quá trình làm lạnh nhanh kết thúc cứ chỉnh nhiệt độ xuống từ từ, thì ít ảnh hưởng.
Anyway, em sẽ hỏi lại hãng xem có vấn đề gì ko. Phải chuyển số ở vòng tua 2000, chứ trên 2000 tốn xăng lắm, mà xe ì nữa.
Thêm cái nữa là xe em chỉ bị vào buổi chiều, sáng không bao giờ bị vấn đề này. Không lẽ để xe dưới nắng lại ảnh hưởng hay sao ấy nhỉ ?

Có chuyên gia Ford nào vào thảo luận giúp với.

Hạng B2
14/1/15
479
3.031
93
Thêm cái nữa là xe em chỉ bị vào buổi chiều, sáng không bao giờ bị vấn đề này. Không lẽ để xe dưới nắng lại ảnh hưởng hay sao ấy nhỉ ?

Có chuyên gia Ford nào vào thảo luận giúp với.

Xe em cũng có hiện tượng tương tự. Trời nóng, mới chạy bật điều hoà toàn gần 3k mới sang số. Nhưng thường chỉ vài phút là bt lại. Em nghĩ do máy xe bé, điều hoà mới bật tải nặng nên máy nó phải sang số vòng tua cao để gánh thêm tải. Lúc đầu cũng hơi hoang mang nhưng chạy 1 thời gian thấy nó lúc nào cũng thế nên em nghĩ nó chẳng lầm lỗi gì đâu. Xe 1.5 em ko biết nhé

Hạng B2
14/1/15
479
3.031
93

Xe em 1 lên 2 thì 2k5, 2 lên 3 em ko nhớ nhưng chắc khoảng 2k. Em nghĩ kệ đi bác ơi, chắc Ford nó ép số để tạo cảm giác xe bốc, bác ko thích thì sang số tay vậy

Hạng B2
30/5/13
264
289
63
Em không rõ trời nóng thì máy ảnh hưởng ko chứ sáng bật điều hòa kiểu gì nó cũng sang số êm ru à.

Hạng D
15/7/13
1.045
598
113
Xe em 1 lên 2 thì 2k5, 2 lên 3 em ko nhớ nhưng chắc khoảng 2k. Em nghĩ kệ đi bác ơi, chắc Ford nó ép số để tạo cảm giác xe bốc, bác ko thích thì sang số tay vậy
sang số tay cũng vậy à bác ơi, phải đủ tốc độ thì mới sang số lớn hơn được, còn giảm tốc độ thì hộp số cũng tự động giảm theo. ý e là muốn sang số lớn sớm hơn 1 chút cho vòng tua khỏi lên cao, khoảng 1700-1800 là sang số được rồi, chứ đợi sang tự động thì cũng phải 2500 mới sang.

Hạng D
15/7/13
1.045
598
113
Em không rõ trời nóng thì máy ảnh hưởng ko chứ sáng bật điều hòa kiểu gì nó cũng sang số êm ru à.
cái vụ này trước giờ em cũng không để ý lắm nên không rõ trời nóng và mát sang số khác nhau thế nào

Hạng B2
30/5/13
264
289
63
Hôm nay kiếm được cái bóng mát, chiều ra ngon lành, kiểu này chắc do xe nóng quá. Chắc ghé hãng check thử.