Hạng B1
14/4/15
84
102
33
43
Các bác cho em hỏi mình nhìn vị trí nào ở bảng đồng hồ để biết chuyển số ?

Hạng B2
30/5/13
264
289
63
Các bác cho em hỏi mình nhìn vị trí nào ở bảng đồng hồ để biết chuyển số ?
Nhìn đồng hồ vòng tua và cảm giác xe. Ví dụ vòng tua đang cao dần .... đến tầm 2000 đột nhiên hạ xuống 1500, tức là xe đã chuyển sang số cao hơn. Khi đó máy sẽ nhẹ hơn, và xe có cảm giác trườn tới trước nhanh hơn.
Hoặc đang đi, bạn đi chậm lại, vòng tua đang tầm 1500 vọt lên 2000 rồi xuống xíu, nghĩa là xe đã lùi 1 số. Lúc này, xe sẽ bị kéo ì lại một tí.

• Like
Reactions: CunQ2
Hạng B1
8/10/14
86
107
33
23
em mới chạy, nhưng hay làm như vầy, em thấy vòng tua cao thì nhả ga 1 vài giây, rồi lại nhấp ga, em thấy ổn, xe không bị ỳ.
Em cũng đang tập chạy xe theo kiểu lấy đà như đĩa CD của Ford chỉ.
Về vụ camera lùi, em vẫn chưa lắp, em bắt đầu quen với việc vô chuồng xe rồi :D

Hạng B2
30/5/13
264
289
63
em mới chạy, nhưng hay làm như vầy, em thấy vòng tua cao thì nhả ga 1 vài giây, rồi lại nhấp ga, em thấy ổn, xe không bị ỳ.
Vòng tua cao thì bạn nhá thêm tí ga, nó sẽ chuyển số cao hơn, tốc độ nhanh hơn và khi đã sang số thì vòng tua sẽ tự động hạ về lại mức tầm 1500 :)

Hạng B2
30/5/13
264
289
63
Còn camera lùi mình nghĩ chả cần. Bạn cứ chạy tầm vài tuần sẽ quen việc vô chuồng. Chỉ cần cảm biến lùi là quá đủ rồi. Mắt không cần phải nhìn như camera, cứ nghe tiếng của nó là biết nên dừng hay tiếp tục lùi à.

Hạng D
15/7/13
1.045
598
113
chế độ D thì chỉ có thể nhìn vòng tua để biết chuyển số hay chưa, và tốc độ đang chạy để nhắm chừng xe chuyển sang số mấy, còn muốn biết chính xác là số mấy thì gạt sang chế độ S bấm + rồi nhìn lên màn hình là biết ngay hộp số đang ở số mấy í mà.

• Like
Reactions: CunQ2
Hạng B2
30/5/13
264
289
63
Mấy hôm nay mình tranh thủ đi làm sớm, kiếm gốc cây đỗ xe cho mát, che chắn kính trước, kính sau đày đủ thì buổi chiều bật điều hòa xe vẫn chuyển số ngon lành ở vòng tua <=2000. Có thể nghi ngờ chính là do nắng làm nóng xe ( máy móc, số .... ) nên xe hoạt động kém hiệu quả. mặt khắc đã kém, thêm máy lạnh nữa nên máy yếu gây ra chuyển số chậm.

Còn các bác chế độ D mà vẫn chuyển ở vòng tua 2500 thì xem lại nhé, 1 là đường dốc, 2 là các bác đạp thốc ga, 3 là SG đường chật, ko đủ khoảng cách để xe chuyển số ....
Đường SG em nghĩ đi xe số vô cấp như Honda hay Toy lại tiêt kiệm xăng hơn đấy. Số Powershift của Ford cho cảm giác lái tốt và thật hơn, nhưng sẽ tốn xăng hơn nếu đường đông, ko có đủ khoảng cách lấy đà.

• Like
Reactions: mt20us
Hạng B1
8/10/14
86
107
33
23
em muốn hỏi về lịch bảo dưỡng : em mua xe lướt, đã chạy 3500km và bảo dưỡng 1000km, em mua tháng trước nên tính ra xe đã sử dụng 1 năm rồi. EM hỏi có cần đi bảo dưỡng sau 1 năm sử dụng không? Hay là đợi đến kỳ bảo dưỡng 5000km.

Hạng D
15/7/13
1.045
598
113
em muốn hỏi về lịch bảo dưỡng : em mua xe lướt, đã chạy 3500km và bảo dưỡng 1000km, em mua tháng trước nên tính ra xe đã sử dụng 1 năm rồi. EM hỏi có cần đi bảo dưỡng sau 1 năm sử dụng không? Hay là đợi đến kỳ bảo dưỡng 5000km.
mình xem lịch bảo dưỡng và trên web của ford là bảo dưỡng thay nhớt mỗi 10.000 km và không quá 6 tháng, nếu xe bạn chạy chưa tới 10.000 km mà đủ 6 tháng thì nên đi thay nhớt, vì sau 6 tháng độ nhớt cũng không còn được như lúc mới mặc dù là ít đi.

Hạng B1
14/4/15
84
102
33
43
Vấn đề camera hành trình: các bác cho em hỏi. Chẳng là em mới được PJCO tặng cho cái camera hành trình gs8000l khi mua bảo hiểm. Vấn đề ở chỗ mình cắm nguồn cho camera vào chỗ tẩu thuốc, khi tắt mắt em thấy cái đèn (led đỏ) của zắc cắm vẫn đỏ (em thử rút đầu dây vào camera thì vẫn đỏ).
Vậy:
+ Khi tắt máy thì đèn led đỏ (lấy từ nguồn accu): có làm hết nguồn accu không (em chưa rành là khi đó camera còn tự động quay không).
+ Hiện em không rành nên về thì rút zắc cắm nguồn ra khỏi tẩu thuốc nhưng thấy bất tiện quá.
Cám ơn các bác.

• Like
Reactions: mailer