Tập Lái
13/4/15
2
0
1
39
Nhon Trach
Tuyệt! Mê ẻm từ lâu... Dự là giao lưu con i30cw 209 (26k km) hk bit có bác nào có hứng thú hem?

Hạng D
5/3/14
2.016
711
113
TPHCM
Ngoại thất em Soul này có 1 đặc trưng, đó là ai thích thì nhìn là thích liền, còn ai ko thích thì vừa nhìn là chê liền. Chỉ 1 số ít người là nhìn cũng dc, lạ lạ và tìm hiểu thử xem như thế nào?

Em là sale KIA, bản thân em nhìn e cũng rất thích em Soul nhưng vì chưa có lúa nên ko đến với em nó được.Hôm nay em mới vô tình đọc thấy bài viết của bác chủ , thấy bác chủ càm nhận thú vị và tìm hiểu quá rõ về em nó nên e cũng viết vài ý kiến như sau:

- Không phải tự nhiên 1 mẫu xe thiết kế ra không có gì đặc sắc mà người ta đặt tên của nó là Soul - theo tiếng anh nghĩa là : "Linh hồn" , "Soul " cũng là từ được đặt tên cho 1 dòng nhạc rất nổi tiếng. Nhạc Soul là niềm kiêu hãnh của người Mỹ gốc Phi, dòng nhạc này là sự kết hợp giữa nhạc R&B và gospel.

- Không phải tự nhiên 1 chiếc xe được trao nhiều giải thưởng lớn như:
+ Đoạt giải thiết kế: " Good Design 2015" và được đánh giá cao ở các yếu tố: thiết kế sáng tạo, công nghệ mới, thiết kế mới, vật liệu, khung gầm mới; ý tưởng, chức năng, tiện ích, tiêu thụ nhiên liệu thấp và có khả năng thích ứng cao với môi trường.
+ " Red Dot Awards 2014 " - một giải thưởng khá nổi tiếng của Đức trong lĩnh vực thiết kế ô tô. Kia Soul là một trong bốn mẫu xe của những nhà sản xuất xe hơi đến từ châu Á đã chiến thắng 4.815 đối thủ đến từ 53 quốc gia. Đối với KIA, mẫu xe KIA Soul đã giành được giải thưởng " Product Design " của Red Dot. Đây là lần thứ hai mẫu xe này đoạt giải thưởng từ " Red Dot ", nó đã từng được trao giải "iF Design" vào năm 2009 khi vừa mới ra đời.
+ 2014 Kia Soul đạt giải thưởng " Residual Value " ở Mỹ
+ Ba năm liên tiếp Soul đoạt giải thưởng mang tên J.D. Power Automotive Performance, Execution and Layout ( APEAL ).
+ Đoạt giải: "International Design Exellence Award 2014"
+ Đoạt giải : "iF Desig Award"

Nhiều lúc em tự suy nghĩ tại sao 1 chiếc xe như chiếc Kia Soul lại đạt được nhiều giải về thiết kế rồi chất lượng...mà ở tại VN lại nhận được đánh giá thấp vậy??? Có khi nào càng phát triển nhiều như các nước như Mỹ, Đức...thì tính thẫm mỹ của họ bị kém đi? hay có khi nào họ thấy cái đẹp nào đó trong ngôn ngữ thiết kế hơn mấy ngàn mẫu xe khác để rồi trao giải như vậy?...Em nghĩ đọc xong các giải trên sẽ có suy nghĩ như vậy. Nhưng riêng cá nhân e thực sự thích ngôn ngữ thiết kế của em Soul này, và nếu ai chưa từng trải nghiệm cảm giác sau vô lăng em nó thì đừng vội phán mà hãy thử 1 lần. Còn nếu thực sự nhìn kỹ hơn sẽ thấy cái đẹp của Kia Soul.

Sau khi đọc bài viết bác chủ em cảm thấy mình không phải là người duy nhất thích em nó ngay từ cái nhìn đầu, ai ném đá em chịu, em không buồn hay bực mà em cảm thấy tội cho họ vì đã bỏ qua 1 sản phẩm như vậy. Vừa rồi lấy con Cerato kinh doanh, còn sau này lúa thong thả em cũng quyết định như bác chủ. Bác nên tự hào vì các giải thưởng mà Kia Soul đã đạt được ngoài bảng doanh số bán hàng qua các năm mà bác post.

Hạng D
5/3/14
2.016
711
113
TPHCM
Con xe bác đẹp quá , em cũng rất thích dáng vuông này lắm , em đang sở hữ KIA Ray vì đơn giản nó rộng rãi trong cùng phân khúc Mini Car . Hôm chủ nhật vừa rồi em ghé bác Tám May niệm có 1 bác đi Cẩm Ly 2015 lại làm gì em chả biết , thấy xe em ghé lại chỉ trỏ nào là bolo......bola xe xấu xe nhìn kì kì , hỏi vợ em xe này mua nhiêu , vợ em trả lời giấy tờ gần 570 quay lại nói trời...trời xe này tui mua khoản 350--->400 là củng mua gì mà cao quá thị trường không có giá đó đâu dòng KIA nhỏ này max 460 là hết giá , nghe mà buồn cười . Nào là tầm giá đó chọn To ngon hơn nghe mà mắc cười .
Em Ray thích cái khoang sau rộng rãi, cửa lùa, thích thêm cái khoang lái, nhìn cái cần số là thấy khoái khoái. Và cái làm e thấy ấn tượng và dễ hút nhất là cái kiểu dáng như cá la Hán, zới nhìn cái quái quái mà dễ thương của em nó. Em là sale Kia Bình Tân, e có mấy lần trèo vào xe bác nào không biết để ngồi thử cảm giác lúc mấy anh thợ chạy xe vào khoang, hjjj, Lúc biết và thích xe e search thì cái giá ko hề rẻ, nhưng nhìn lại thấy cũng đáng so với em nó.

Hạng D
7/3/11
1.608
4.356
113
Sài Gòn
Ngày nào đi làm cũng thấy 1 em Kia Soul đen đỏ đâu ở Phúc Long Nguyễn Văn Linh Q.7, nhìn rất cá tính

Hạng D
4/12/12
1.639
1.799
113
E giống Bác chủ thớt: thích E nó từ cái nhìn ban đầu . . . Mình thích thì mình xơi hoy ;)

Hạng D
13/1/17
1.248
1.073
113
51
Thích quá, nhưng giá hơi cao 850 c, sao không 700c thôi.