Tập Lái
19/7/07
24
0
0
RE: Camry Tàu

Trước tiên thì ta cứ copy( miễn không phạm pháp là được), sau đó thì sáng tạo rút kinh nghiệm từ từ có sao đâu, khả năng và tầm nhìn hạn chế nhưng đam mê quá thì làm thế thôi!. Cái vụ này em nghĩ hãng SYM rành nhất tại VN.

Hạng C
1/10/05
848
58
28
53

Korea cũng bắt đầu công nghiệp điện tử bằng cách sao chép. Và bây giờ họ đã ở đâu rồi?
Vào những năm 70, châu Âu và Mỹ cũng đã từng dè bỉu xe hơi Nhật như bây giờ các bác chê đồ Tàu vậy.
Tôi tôn trọng quyền sở hữu trí tuệ. Nhưng những cái mình học theo được mà không xâm phạm bản quyền thì cũng nên làm.
Tôi không nói đồ tàu tốt hơn đồ Nhật. Nhưng mình chê thì cũng nên be bé một tý. Vì mình đang chê cái người ta làm được mà mình không làm được.

Hạng C
15/12/06
632
0
0

Trích đoạn: taigia

Korea cũng bắt đầu công nghiệp điện tử bằng cách sao chép. Và bây giờ họ đã ở đâu rồi?
Vào những năm 70, châu Âu và Mỹ cũng đã từng dè bỉu xe hơi Nhật như bây giờ các bác chê đồ Tàu vậy.
Tôi tôn trọng quyền sở hữu trí tuệ. Nhưng những cái mình học theo được mà không xâm phạm bản quyền thì cũng nên làm.
Tôi không nói đồ tàu tốt hơn đồ Nhật. Nhưng mình chê thì cũng nên be bé một tý. Vì mình đang chê cái người ta làm được mà mình không làm được.

và chưa biết bao giờ mới làm được..:(:(
em ủng hộ hàng TQ, mình hãy nhớ lại thời kỳ đầu xe máy TQ vào VN (khoảng năm 96, 97)... nếu không có họ thì sao đây ?? trắc bấy giờ mình vẫn phải đi những chiếc xe 2b giá trên trời..

Hy vọng thời gian tới ôtô TQ độ bộ thật nhiều vào VN đê lại có cuộc cách mạng về giá ..

Hạng D
25/3/05
3.982
33
38
53
HCM city

nói chung đây là vấn đề rất khó để tranh luận ...bác nào có dịp đi China những thành phố lớn như Bắc Kinh , Thượng Hải , Thành Đô, Đại Liên , Thiên Tân, ....thì sẽ thấy rõ là có sự khác biệt với những thành phố cấp 2 nơi mà xe nội địa được sản xuất bởi các doanh nghiệp địa phương chiếm ưu thế hơn xe liên doanh và xe nhập ...các thành phố lớn , mức thu nhập cao nên họ mua xe China liên doanh với nước ngoài như Volkswagen, Buick,BMW....ví dụ như chiếc volkwagen passat làm xe taxi , ..còn dan chúng thì rất chuộng audi ...., cho nên em nghĩ tiền nào của nấy thôi , xe TQ mà ko phải xuất xứ rõ ràng hay là do những công ty địa phương sản xuất thì chán lắm ....!!! ..còn xe liên doanh họ vẫn có đầy đủ model hơn cà VN mỉnh ..

Hạng C
15/7/07
503
145
43
xứ bưởi

Chưa chắc là vi phạm bản quyền, TQ thường có chiêu liên doanh với các hãng lớn trên TG nhưng vẫn giữ tỉ lệ % cao hơn, sau đó cắt đứt liên doanh, thế là có nhà máy sản xuất, nhưng không có chuyên gia cải tiến nên họ chỉ xào nấu những mẫu cũ gọi là đầu gà đít vịt, nhưng chất lượng thì miễn bàn[&:]

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113

Bọn Tung của cái gì cũng xấu, chỉ có giá là tốt...vì vậy những người ít tiền vẫn hy vọng vào các đồ Tung của...vậy cũng được an ủi các bác ạ, ít ra cũng có đồ mà sử dụng và cạnh tranh.
Nhưng cẩn thận kẻo đi 4B của Tung Của đang chạy lại ....Tung Cửa. ..Seat belt thật chặt vào, thêm cái nón bảo hiểm bán tại VN thì càng tốt..:D:D:D

Hạng D
27/11/06
1.377
23
38
50

Giỏi nhai nhưng em nó dễ nuôi chứ không chảnh như mấy bố LD :D:D:D

Hạng C
4/9/06
579
0
16
34

nó chọn lô gô Chryler lai Mẹc, đèn sau cũng giống S class các bác ạ

Hạng D
29/3/07
1.808
656
113
vnexpress.net

Trích đoạn: bill chan

ghet nhat la lai kieu an cap kieu dang nhu vay. nhin ai chay chiec nay la biet nguoi do ko phai la dan oto sai gon.

Coi chừng đụng chạm đó bác , biết đâu cũng có member trong OS vỉ mê rẻ cũng cưới một em Trung Của sao . Lúc đó chắc phải lập thêm box " xe Trung Của" nhể :D

Hạng B2
20/9/07
239
0
0
www.vnbusiness.vn

Trích đoạn: bill chan

ghet nhat la lai kieu an cap kieu dang nhu vay. nhin ai chay chiec nay la biet nguoi do ko phai la dan oto sai gon.

Pác Bill nói thế nào ý chứ nếu giá cả nó phù hợp thì em cũng chơi con này luôn. Biết là nó không tốt lém, nhưng mùh nói thật, ở nhà em mua cái đàn oócgan Yamaha hẳn hoi cũng đâu phải là Nhật đâu? TQ đấy. Rồi mua tivi Panasonic 29'' có phải Nhật đâu? Malaysia đấy. Nếu như cảm thấy chất lượng nó cũng được, mà giá cả rẻ hơn cái bọn liên doanh thì mình mua chứ tội gì? Miến là có xe đi, còn vẫn biết là không nhiều tiền chơi đồ xịn rồi. Có phải dân OS ai cũng nhiều tiền đâu?