Tập Lái
27/5/15
31
22
8
44
Cân cam lệch thì có hiện tượng gì?

Các cụ cho em hỏi chút ạ,

Hôm nay em đi thay curoa cam, bi tăng, tỳ cho xe Camry 1999 gli nhà em. Khi tháo ra xem thì thấy dấu cam bị lệch một răng (dấu trên trục cơ bị lệch 1 răng curoa theo chiều ngược kim đồng hồ).

Khi thay dây mới em bảo thợ lắp theo đúng dấu của sách thì thấy máy vẫn chạy bình thường.

Mong các cụ thông não giúp em phát là sao lệch 1 răng xe em vẫn đi được ạ?

Last edited by a moderator:
Hạng F
14/9/04
9.900
26.956
113
Q3
full tải sẽ thấy khác biệt khi thì nổ kg đúng 100%
rốc máy, sôi nước, chạy yếu đi tí
nên thử bằng timing light gun

• Like
Reactions: xlive
Hạng C
24/2/08
693
996
93
43
Nếu thợ trước thay bị lệch, thì người sau thay có gắn chuẩn lại được không ?! hay họ lại theo người trước ?!

Hạng B2
2/12/13
304
525
93
Lệch góc cam thì ngoài việc phối khí không chính xác như thiết kế mà còn có nguy cơ xu-páp đụng đỉnh Pit-tông. Hiện tượng là chạy yếu hơn, tốn xăng hơn bt và có tiếng gõ. Có lẽ do xe bác lệch góc nhỏ ( 1 răng) nên ảnh hưởng không nhiều và chưa kịp đụng đỉnh pit-tông.

• Like
Reactions: xlive
Hạng F
14/9/04
9.900
26.956
113
Q3
Lệch góc cam thì ngoài việc phối khí không chính xác như thiết kế mà còn có nguy cơ xu-páp đụng đỉnh Pit-tông. Hiện tượng là chạy yếu hơn, tốn xăng hơn bt và có tiếng gõ. Có lẽ do xe bác lệch góc nhỏ ( 1 răng) nên ảnh hưởng không nhiều và chưa kịp đụng đỉnh pit-tông.

thơ bad lắm cũng biết chuyện , trc khi đề máy phải quay trc xem có cấn đụng gì không nhe người anh em .

để cho đụng đỉnh piston, mai khách nó đốt mẹ luôn cái gara anh

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
11/9/16
123
902
93
33
tây ninh
có cảm giác giật cục khi giảm ga hoặc khi nhả côn ra không bác, xe em cùng đời xe bác, sau khi thay curoa xong bị luôn

Hạng B2
2/12/13
304
525
93
thơ bad lắm cũng biết chuyện , trc khi đề máy phải quay trc xem có cấn đụng gì không nhe người anh em .

chớm đụng là quay tay hổng có phát hiện được ra à, đừng tưởng thợ máy cái gì cũng ngon. Nếu ngon đã chẳng có chuyện đặt lệch góc cam .

• Like
Reactions: corolla95
9/5/16
4.028
4.173
113
Bình Phước

Đụng thế quái nào được. Nếu pitton lên đỉnh cũng k đụng đc đâu. Hehe. Cứ an tâm đi. Nó chỉ mở sớm hơn, đóng sớm hơn vài độ thôi.