kq confirmed
Hạng B2
9/9/05
486
4.118
93
Thì trên CCCD Việt Nam có ngày cấp mà Bibo!? Hai cái CCCD có ảnh và ngày cấp khác nhau nên photo hoặc scan lưu lại là ra ngay.
Vấn đề là anh chỉ có thể đăng ký 1 cái trong một thời điểm thôi, phải không nào ? Và anh chỉ dùng được cái anh đã đăng ký để giao dịch ? Vậy anh cầm 2 cái làm gì cho mất công phải nhớ cái nào là cái hiện hành ? Còn nếu lý do là bị mất 1 cái thì anh đã có sẵn cái khác để thay thế mà khỏi phải đi làm, xét về mặt quản lý hành chánh như thế này không ổn.

Nếu ý tưởng là số CCCD trùng với số định danh công dân, và duy nhất cho mỗi người, trên CCCD nên có thêm dòng ghi chú "cấp lại lần thứ n ngày..."

Hạng C
7/2/17
669
67.326
93
Bao giờ tui là Tuấn nhôm thì làm được 2 cái CCCD cùng ngày cấp nhé! :D
Thực ra em vẫn nhớ mình 8 về đề tài này cả chục năm trước, khi mà VN hình như còn chưa có số định danh cá nhân ID dựa trên ngày tháng năm sinh. Gần đây bắt đầu có thì cũng là một bước tiến đáng ghi nhận. Chỉ là theo em vẫn chưa đủ, mà chắc chắn sẽ còn thay đổi để bắt kịp thế giới. Em vẫn ngạc nhiên là tại sao họ ghép luôn 2 số này vào làm một mà thôi.
Mỹ nó có số an sinh xã hội SSN được sử dụng trong rất nhiều dịch vụ và mọi người phải giữ kín số này. Nhưng nếu bị lộ thì lại không được cấp số khác!?
Thế mới căng!!! :D
Bên Mỹ thì anh phải hỏi vk Mỹ, em không rành, nhưng em đoán không có chuyện sợ bị lộ mà có thể quên, đánh mất tờ giấy cấp thì không được cấp số khác, chứ "thị lộ" thì quá dễ, có phải số pin hay password đâu mà giữ kín cho được.
UK khác EU, hơi giống Mỹ hơn thì phải, không có số ID mà có số NIN, vận hành tương tự số an sinh bên Mỹ.
À, ngoài ra số ID vì nó khác với số document là nó đi theo mình cả đời nên cũng không nên dễ dàng cho người khác biết.

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
90.659
113
Thực ra em vẫn nhớ mình 8 về đề tài này cả chục năm trước, khi mà VN hình như còn chưa có số định danh cá nhân ID dựa trên ngày tháng năm sinh. Gần đây bắt đầu có thì cũng là một bước tiến đáng ghi nhận. Chỉ là theo em vẫn chưa đủ, mà chắc chắn sẽ còn thay đổi để bắt kịp thế giới. Em vẫn ngạc nhiên là tại sao họ ghép luôn 2 số này vào làm một mà thôi.
Thực ra bên bộ Công an họ đã có dự án để quản lý và cung cấp toàn bộ thông tin về CCCD này cho các bộ ngành và tổ chức có nhu cầu. Khi đó thì những nơi này có thể tra cứu được ngay CCCD nào đang hiện hành, cái nào bị báo mất v.v...

Tuy nhiên, dự án này xin 2.000 tỷ nhưng chỉ được cấp 500 tỷ nên bộ Công an không làm phần kết nối với các cơ quan, tổ chức ngoài ngành. Năm nay hình như tự nhiên lại có đủ nên phần kết nối sẽ được triển khai nhanh thôi.

Tập Lái
3/11/16
30
3.294
83
113
Báo cáo với 500 ae ở cnl, chiều nay sau khi chạy 1 vòng hỏi han. Mình thấy những gì ae tư vấn trong thớt này đều đúng.
  1. CCCD photo ko được chấp nhận khi thi gplx.
  2. CCCD nếu muốn làm gấp vẫn ok nếu nhờ dịch vụ sẽ có ngay trong 2 ngày.
  3. CCCD làm ở SG nhưng HN vẫn là nơi cấp.
Mình đã giải quyết ổn thoả vụ làm lại CCCD cho con trai mình. Cảm ơn mý a nhiều

Hạng B2
30/4/12
183
695
93
C.N.L®
Báo cáo với 500 ae ở cnl, chiều nay sau khi chạy 1 vòng hỏi han. Mình thấy những gì ae tư vấn trong thớt này đều đúng.
  1. CCCD photo ko được chấp nhận khi thi gplx.
  2. CCCD nếu muốn làm gấp vẫn ok nếu nhờ dịch vụ sẽ có ngay trong 2 ngày.
  3. CCCD làm ở SG nhưng HN vẫn là nơi cấp.
Mình đã giải quyết ổn thoả vụ làm lại CCCD cho con trai mình. Cảm ơn mý a nhiều
How much?

con buôn
21/2/12
2.879
159.553
113
TP HCM
How much?
Chiều nai mình gặp 1 e công an tiếp dân hơi bị dễ thương, đẹp cả người lẫn nết. Sau khi nghe mình trình bày, e ý nói a cứ đưa cháu đến làm CCCD đi, e sẽ nói giúp a tầm 5 ngày đến 1 tuần là có