Tập Lái
21/11/20
4
3
3
34
Cần kiểm tra gì trước khi nhận xe mới? Thủ tục nhận xe? Checklist nhận xe mẫu? Cần cúng xe hay không? Em là tài mới nên còn bỡ ngỡ việc nhận xe.

Cần kiểm tra gì trước khi nhận xe mới?
*Ảnh minh họa

Mấy bác cho em hỏi khi mình mua xe mới cần kiểm tra những gì trước khi nhận xe?

Do là em là tài mới, mới mua xe lần đầu nên còn hơi hoang mang. Không biết khi mình đi mua xe mới ở hãng thì có cần kiểm tra xe ở những phần nào không?

Mấy bác có kinh nghiệm chia sẻ cho em với.

===

Mod tổng hợp một số comment hữu ích trong bài cho các bác dễ theo dõi:

Bác kiểm tra trầy xước, lật thảm kiểm tra ngập (nếu được), chung gầm kiểm tra rò rỉ, sét,....

Nói chung là cứ kiểm....sơ sơ rồi mua bảo hiểm 100% thôi bác ạ. Tận hưởng tí đi.

Bác lưu ý vài điểm:
  • Ngày/giờ nhận xe có kiêng cữ gì kg? Có cúng xe mới kg? Chuẩn bị đồ và bài cúng (nếu có).
  • Lái mới thì Bác có tự tin lái từ showroom về nhà kg? Hay nhờ người khác?
  • Khi nhận xe: lốp dự phòng có là lốp y chang 4 bánh đang gắn kg; bộ dụng cụ theo xe; dù; trùm xe, sách hướng dẫn... mấy đồ được tặng.
  • vòng quanh xe xem có trầy xước, rỉ sét gầm kg? Đa phần, xe để ở bãi ngoài trời, nên Bác leo lên xem cái nóc xe, có trường hợp để lâu quá nó bông bong sơn.
  • thử đống các cửa xe, nắp bình xăng, nắp capo. Như xe Em là bị lỗi nắp bình xăng 1 chút, nhiều khi phải ấn 2 lần nó mới mở.
  • mở các thể loại đèn trong, ngoài xe.

Sau khi nhận xe, Bác chịu khó đọc sách hướng dẫn luôn, rất hữu ích.
Chúc Bác lái xe an toàn.

Chủ yếu kiểm tra về mặt thẩm mỹ và lốp thôi. Vì lỗi thẩm mỹ không đc bảo hành khi xe rời showroom. Lốp thì hãng sẽ hỗ trợ gửi bảo hành nên cũng lâu la.

Bác cứ kiểm tra theo checklist của showroom là OK

gia đình e đã nhận 3 chiếc xe mới Kia - Huyndai và Vinfast ,kinh nghiệm rút ra là xem kỹ xe có bị nằm bãi lâu ko , để ý mốc mưa trên capo , thân xe và các kính , trong 3 hãng em nhận thì Kia và Vinfast là ok nhất , còn thằng đại lý Huyndai dưới biên hòa nó giao xe mốc từ đầu đến mông, làm tốn hết 1 mớ đi chăm lại, còn các chi tiết khác thì bác đừng nên lo quá vì hãng nào khi xe về đại lý cũng đều trải qua nhiều bước kiểm tra rồi mới giao xe cho khách.

===

Checklist kiểm tra trước khi nhận xe mới

Khi nhận xe mới, nên kiểm tra xe theo phương pháp "từ ngoài vào trong", "từ tĩnh đến động"

Ngoại thất

• Màu sơn của xe
  • Hệ thống cửa kính
  • Các mối nối ở mảng vỏ xe
  • Đầu xe, đuôi xe, nóc xe và gầm xe
  • Hệ thống đèn chiếu sáng

Nội thất

• Ghế da
  • Điều hòa xe
  • Mùi nội thất

Kiểm tra tĩnh

Là kiểm tra bằng mắt thường khi xe đang đứng yên, các chi tiết thuộc về thẩm mỹ
  • Kiểm tra các vết xước
  • Kiểm tra độ chênh lệch màu sắc
  • Kiểm tra các mối nối, các khớp có đều

Chi tiết động

Là kiểm tra các chi tiết vận hành khi khởi động máy, các chi tiết thuộc về độ mượt mà khi sử dụng, độ phản hồi.
  • Độ mượt khi đóng/mở cửa chính, cửa sổ, cửa sổ trời, cốp, nắp ca pô
  • Khởi động xe có dễ dàng, keyless hoạt động có chính xác
  • Loa khi bật số nhỏ nhất và lớn nhất
  • Kết nối điện thoại có dễ dàng
  • Chạy điều hòa ở nhiều chế độ và các hướng gió khác nhau
  • Các chức năng của ghế có hoạt động trơn tru, có tiếng ồn từ phần khớp ghế hay không
  • Vận hành cần gạt nước

Các chi tiết khác

Ngoài các chi tiết căn bản của chiếc xe mới, chủ xe cần kiểm tra
  • Bánh sơ cua, bộ đồ nghề, con đội
  • Các phụ kiện nằm trong chính sách ưu đãi đi kèm
  • Kiểm tra tem xe. Hãy đảm bảo số seri và tem xe để chắc chắn đây đúng là xe mình đã chọn và còn nguyên tem.
  • Kiểm tra các ùy chọn bổ sung (option)có đúng chủng loại, đủ số lượng mình đăng ký không.
  • Kiểm tra và nhận toàn bộ giấy tờ được liệt kê trong biên bản bàn giao/hợp đồng mua xe. Hãy kiểm tra lại số khung xe mới mua có trùng khớp với giấy tờ xe và hợp đồng hay không.

===

Nội dung cần thiết khác cho người mới mua xe:

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: cowboy86
Hạng D
6/12/07
1.353
14.569
113
Kiểm tra lại tài khoản ạ.

Nói chứ bác kiểm tra trầy xước, lật thảm kiểm tra ngập (nếu được), chung gầm kiểm tra rò rỉ, sét,....

Nói chung là cứ kiểm....sơ sơ rồi mua bảo hiểm 100% thôi bác ạ. Tận hưởng tí đi.

Hạng C
22/8/16
549
1.077
93
40
Bác lưu ý vài điểm:
  • ngày/giờ nhận xe có kiêng cữ gì kg? Có cúng xe mới kg? Chuẩn bị đồ và bài cúng (nếu có).
  • Khi nhận xe: lốp dự phòng có là lốp y chang 4 bánh đang gắn kg; bộ dụng cụ theo xe; dù; trùm xe, sách hướng dẫn... mấy đồ được tặng.
  • vòng quanh xe xem có trầy xước, rỉ sét gầm kg? Đa phần, xe để ở bãi ngoài trời, nên Bác leo lên xem cái nóc xe, có trường hợp để lâu quá nó bông bong sơn.
  • thử đống các cửa xe, nắp bình xăng, nắp capo. Như xe Em là bị lỗi nắp bình xăng 1 chút, nhiều khi phải ấn 2 lần nó mới mở.
  • mở các thể loại đèn trong, ngoài xe.

Sau khi nhận xe, Bác chịu khó đọc sách hướng dẫn luôn, rất hữu ích.
Chúc Bác lái xe an toàn.

Hạng D
6/12/07
1.353
14.569
113
Bác lưu ý vài điểm:
  • ngày/giờ nhận xe có kiêng cữ gì kg? Có cúng xe mới kg? Chuẩn bị đồ và bài cúng (nếu có).
  • Khi nhận xe: lốp dự phòng có là lốp y chang 4 bánh đang gắn kg;

• - nhiều xe (sang), mâm + lốp dự phòng nhỏ hơn 1 size so với mâm chạy. Ví dụ dự phòng mâm 17, mâm chạy 18.

- nhiều xe, mâm dự phòng là mâm sắt, mâm chạy là mâm đúc.

Hạng C
22/8/16
549
1.077
93
40

• - nhiều xe (sang), mâm + lốp dự phòng nhỏ hơn 1 size so với mâm chạy. Ví dụ dự phòng mâm 17, mâm chạy 18.

- nhiều xe, mâm dự phòng là mâm sắt, mâm chạy là mâm đúc.
Cái này phải hỏi showroom ngay từ khi mua xe, chứ tới lúc nhận xe rồi mà Lốp dự phòng nó kg đúng 4 bánh, 2 bên nói đi - nói lại, mất vui. hi.
Sau khi khảo giá ở các showroom, thì tùy tình hình doanh số bán xe mà có thể deal với showroom giảm giá thêm từ 5 - 10 triệu nữa nha các Bác. hi.

Hạng D
8/10/11
3.066
5.959
133
Lúc em mua xe rio khi coi xe có đồng hồ luc giao xe mất mịa cái đồng hồ do gắn đầu dvd nó ko gắn vô lại cho e, em vào đòi tụi sale và kỹ thuật nói xe này ko có đồng hồ phải mua thêm 800k thế là em vào phòng giám đốc hét dậy trời nó mới trả lại cho em vì e có hình ảnh trước đó. Không còn tin tưỡng nên em phải kiểm tra thật kỹ sung quanh xe gầm bọng máy mốc rồi phụ tùng theo xe như con đội và mấy cây tuýp nó có luộc lun không vì mất đi lòng tin rồi, Kia Govap làm ăn chán vãi.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
30/7/16
1.325
2.717
113
mấy hãng nó chỉ ăn dầy thôi chứ nó ko làm bậy đâu . nên an tâm

• Haha
Reactions: cnguyen55