Bạn thích slogan hạn chế còi xe nào

• Total voters
    103
  • Poll closed .
Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Hiện ngoài tiếng còi xe còn tiếng còi xi nhan nữa. Mỗi khi quẹo là còi kêu tít tít tít, nhiều xe khi de còn nổi nhạc Lambada, Tây du ký... cũng ồn ào không kém.
Có nên liệt kê luôn vào không bác chủ?

Hạng D
10/3/17
1.147
1.196
113
Em ủng hộ vụ này. Đường đã kẹt xe nhít từng chút mà còn nghe tiếng còi bóp inh ỏi mún banh cái đầu! Ý thức là của mỗi người nhưng cần lắm những lời nhắc này để mọi người nhớ mình còn ý thức!

Hạng D
5/5/15
1.243
4.461
113
Em không phản đối ý tưởng của bác nai, tuy nhiên em nghĩ nếu tuyệt đối không xài còi là vô khả trong điều kiện đường xá tại SG. Một số trường hợp không xài còi em nghĩ sẽ nguy hiểm cho cả nhiều người nữa.

P/s: Em là người xài còi thường xuyên nhất là với các bác xe máy, xe đạp đi trong lane xe hơi, vừa đi vừa nghe điện thoại, đi ngược chiều... Kêu gọi em từ bỏ xài còi, em từ chối ạ! :)

• Like
Reactions: diluantran
Hạng D
27/7/15
1.192
2.244
113
Nếu bác chủ bài chỉ đi luẩn quẩn trong phố nhà thì e không nói..còn bác chủ đã từng đi qua nhiều quận huyện mà còn mạnh miệng" không bóp còi " thì e nghĩ đó là 1 suy nghĩ chưa thấu đáo và là 1 sai lầm có thể gây nguy hiểm cho bản thân và người khác.
Bóp còi có nhiều dạng:
Bóp nhẹ 1,2 nhịp tiếng còi chỉ như âm thanh cảnh báo cho xe máy đang đi phía trước hoàn toàn không gây phiền với bất kì ai
Bóp mạnh và giữ còi là 1 kiểu như quá nguy hiểm và đang nguy cấp
Bóp 1 nhịp nhẹ khi đang vượt xe khác là 1 điều e thấy rất tốt.vì không phải tài xế nào cũng mắt mũi láo liên nhìn hết kính này qua kính khác khi lái xe..
Còn cái cuối cùng mà e phải dùng đối với Phụ Nữ..Rất nhiều cô em,cô bà,thím đi xe không quan sát..thích là qua không xi nhan,không dòm sau,thích là tạt đầu...vv..Những trường hợp này e sẽ cố bóp còi hết cỡ cho nó banh não ra..Thà tránh xe những TH này bằng tiếng còi hơn là bằng tiếng chủi
E nghĩ chủ bài có ý tốt,nhưng cái gì tốt hay xấu nó đều phải có lý do,đúng trường hợp
Clip dưới đây là 1 điển hình mà e gặp hàng ngày khi di chuyển ở các huyện xã

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Mình cũng rất ghét những tiếng còi vô tội vạ nên ai có đề xuất giảm thiểu được tiếng còi là mình ủng hộ.
Mấy anh hay bóp còi inh ỏi giữa dòng xe nhỏ, xe máy ra ĐVC, VD2 giữa dòng xe tải nặng, xe công thì lại im re.
Nếu bác chủ bài chỉ đi luẩn quẩn trong phố nhà thì e không nói..còn bác chủ đã từng đi qua nhiều quận huyện mà còn mạnh miệng" không bóp còi " thì e nghĩ đó là 1 suy nghĩ chưa thấu đáo và là 1 sai lầm có thể gây nguy hiểm cho bản thân và người khác.
Bóp còi có nhiều dạng:
Bóp nhẹ 1,2 nhịp tiếng còi chỉ như âm thanh cảnh báo cho xe máy đang đi phía trước hoàn toàn không gây phiền với bất kì ai
Bóp mạnh và giữ còi là 1 kiểu như quá nguy hiểm và đang nguy cấp
Bóp 1 nhịp nhẹ khi đang vượt xe khác là 1 điều e thấy rất tốt.vì không phải tài xế nào cũng mắt mũi láo liên nhìn hết kính này qua kính khác khi lái xe..
Còn cái cuối cùng mà e phải dùng đối với Phụ Nữ..Rất nhiều cô em,cô bà,thím đi xe không quan sát..thích là qua không xi nhan,không dòm sau,thích là tạt đầu...vv..Những trường hợp này e sẽ cố bóp còi hết cỡ cho nó banh não ra..Thà tránh xe những TH này bằng tiếng còi hơn là bằng tiếng chủi
E nghĩ chủ bài có ý tốt,nhưng cái gì tốt hay xấu nó đều phải có lý do,đúng trường hợp
Clip dưới đây là 1 điển hình mà e gặp hàng ngày khi di chuyển ở các huyện xã
Mình thấy bác này với một số bác là hợp lý.
Cái gì cũng phải cân bằng âm dương mới tốt.
Không bấm còi cũng không tốt (thực tế ngoài đường các bác thấy rồi đó) mà bấm còi inh ỏi cũng chẳng phải hay.
Nhắc nhở người khác cũng chỉ cần bấm vừa đủ, bấm kiểu nặng lời hay như chửi người khác thì mọi người phản ứng là đúng rồi, đôi khi còn phải lãnh những hậu quả đáng tiếc nữa.
Topic này được đưa lên bàn luận nhiều rồi dưới dạng "văn hóa còi", mọi người trên diễn đàn mình thấy vẫn nhắc nhở nhau, nhắc nhở những người trong gia đình tham gia giao thông cho đúng luật, có văn hóa.
Anh em mình làm được vậy vừa an tòan cho bản thân mà cũng góp phần nhỏ nhoi làm cho xã hội ngày một tốt lên là tốt lắm rồi các bác nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
9/5/08
852
304
63
Ý tưởng hay
View attachment 833237
Nhưng để phong trào phát huy tác dụng nên bổ sung đồng bộ một số khẩu hiệu đi kèm
- Cám ơn bạn đã không tạt đầu xe.
- Cám ơn bạn đã không vừa chạy xe vừa nghe điện thoại giữa đường.
- ....
- .....

Có lẽ phong trào sẽ phát huy tác dụng hơn.
View attachment 833238
Cám ơn bạn vì không phải là Ninja

Hạng B1
29/4/16
59
42
18
TP.HCM
Theo em nghĩ đây là ý kiến hay nhưng nó cũng chỉ là câu phát động, không đánh vào ý thức của từng người, vì bóp còi ko kể trường hợp bóp theo thói quen, mà do nhiều điều kiện giao thông lúc đó... VD: xe hơi đang chạy, có 1 ninja đi vô lane xe hơi, ko đèn ko tín hiệu và quay đầu không thèm nhìn.. Với những tình huống đó bắt buộc mình phải bóp còi... Đây là ý kiến riêng của em thôi, ko phải biện hộ cho hành vi này nhưng đây là thực trạng chung của tình hình giao thông đô thị. Ý THỨC GIAO THÔNG LÀ TRÊN HẾT, MỌI NGƯỜI CÓ Ý THỨC SẼ KHÔNG CÓ TÌNH TRẠNG BÓP CÒI VÔ TỘI VẠ NHƯ HIỆN NAY...

• Like
Reactions: Thinhdangbennino
Lơ Xe
20/1/17
2.104
100.590
113
Sài Gòn
nkl.am
Còn câu "Nghĩ trước khi bấm còi" kèm theo hình chiếc còi thì quá nhỏ và không thật sự gây ấn tượng. Đồng thời câu này cũng không mềm mỏng và lịch sự.
Chỉ cần chữ màu cam (màu đặc trưng của OS) và 1 hãng xe nào đó tài trợ việc in và phát miễn phí cho tất cả các xe ô tô, xe máy.
Xe ô tô thì dán cốp sau. Còn xe máy có thể dán trước đầu xe.
Dĩ nhiên kích cỡ của slogan: "Cám ơn bạn vì đã không bóp còi" dành cho xe ô tô thì lớn hơn xe máy.
Chào bác, em ủng hộ slogan "Nghĩ trước khi bấm còi" hơn là slogan "Cám ơn bạn vì đã không bóp còi". Lí do có một số bác đã giải thích ở trên: Hoàn toàn không bóp còi là không tốt, thậm chí nguy hiểm trong một số tình huống. Tốt nhất là sử dụng còi một cách văn minh, đúng lúc, đúng chỗ.

Otosaigon có thể hỗ trợ việc thiết kế, in ấn. Các thành viên có thể order một số sticker như:
  1. Nghĩ trước khi bấm còi
  2. Đã rượu bia không lái xe
  3. ...

Hạng B2
5/3/17
287
716
93
39
E thì ủng hộ slogan "Cám ơn bạn vì không bóp còi"

E thấy nhiều bác vẫn còn ủng hộ sử dụng còi để cảnh báo 2 bánh, 4 bánh. Những bác này có thể chưa đi nước ngoài nhiều, hoặc đi nhiều nhưng chưa đủ lâu lưu thông trên đường.

E đi công tác ở Singapore 10 ngày, qua Malaysia 2 tuần (14 ngày). Và toàn có người chở khi di chuyển bằng ô tô. Và E thấy tiếng còi gần như tuyệt chủng ở 2 nước đó.

Nói gần hơn chút, Lào hay Campuchia có còi nhưng toàn xe Việt Nam chạy bên đó bóp còi.

=> Thay đổi thói quen bóp còi ở Việt Nam là thay đổi cả 1 ý thức hệ.

• Like
Reactions: Namhenctm