Tập Lái
1/12/15
7
41
13
38
Xe Honda City của em vừa bị xe máy quẹt rồi bỏ chạy làm móp, lõm và trầy phần cửa trước. Xe em thì ko có bảo hiểm thân vỏ.

Em mới rước xe về chạy mà bị lần đầu nên xót lắm. Vậy nên em muốn hỏi các bác có thể chia sẻ cho em là giờ em nên ra hãng hay có chỗ nào uy tín có thể sửa chữa phục hồi lại vết móp và lõm này ở Tphcm. Chi phí tầm khoảng bao nhiêu và thời gian để xe là khoảng bao lâu để em tính toán sắp xếp thời gian ạ.

Xin chân thành cảm ơn các bác rất nhiều.

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
18/5/20
707
1.017
93
Không thấy hình nên khó nói. Tuỳ theo vị trí và các vùng bị móp nhiều hay ít mới biết được.
Nếu 1-2 bộ phận thì chắc tầm 1-2 củ là cùng.
Kinh nghiệm của mình: lưu số đt của một cố vấn dịch vụ, khi cần gọi và đưa hình, bạn đó sẽ đưa cho thợ đánh giá và ước lượng số tiền gần đúng.
Có nhiều gara còn lấy tiền nhiều hơn hãng, em từng gặp rồi. Gara coi xong báo gần 5 củ, hãng coi xong báo có hơn 3 củ xíu.

Hạng F
7/8/17
7.427
10.096
113
Không thấy hình nên khó nói. Tuỳ theo vị trí và các vùng bị móp nhiều hay ít mới biết được.
Nếu 1-2 bộ phận thì chắc tầm 1-2 củ là cùng.
Kinh nghiệm của mình: lưu số đt của một cố vấn dịch vụ, khi cần gọi và đưa hình, bạn đó sẽ đưa cho thợ đánh giá và ước lượng số tiền gần đúng.
Có nhiều gara còn lấy tiền nhiều hơn hãng, em từng gặp rồi. Gara coi xong báo gần 5 củ, hãng coi xong báo có hơn 3 củ xíu.
ra hãng thì nó sẽ chỉ tính tiền sơn hết cửa, tức là cào sơn sơn lại, còn làm kiểu dặm vá thì rẻ hơn nhưng sơn k đều.

Hạng C
18/5/20
707
1.017
93
ra hãng thì nó sẽ chỉ tính tiền sơn hết cửa, tức là cào sơn sơn lại, còn làm kiểu dặm vá thì rẻ hơn nhưng sơn k đều.
Nói thật em chẳng biết nó làm gì, em chỉ biết là lần đó thì hãng rẻ hơn gara. Đợt đó làm cũng 3-4 chi tiết gì đó.

Hạng D
30/3/09
1.111
1.195
113
Móp có chút xíu và hình như dưới thấp chỗ chân cửa. Muốn hoàn hảo thì xử lý, còn không thì để đi cũng không mất thẩm mỹ bao nhiêu. ra mấy tiệm làm sơn xe hoặc hỏi gara họ chỉ chỗ chuyên sơn; làm tầm 1 buổi hoặc cùng lắm là 2 ngày (gồm cả đánh bóng lại thì phải chờ cứng sơn). giá tùy chỗ chắc trên dưới 1tr, ở tỉnh thì có khi 500k

Hạng F
29/10/16
11.499
21.746
113
Pháp
Bas de caisse , hoàn toàn không rẽ .... thay vì thay mới , vì mới .... cũng khá rẽ công thợ không vấn đề
đây là một bộ phận ráp cùng với thân xe, có thể tháo và thay rất dể

Tuỳ vào các bác, chứ trét mastic qua cục lõm thì bửa nào đóng mở rớt ra cục ...xi măng thì mệt nha. Nếu trầy móp nhỏ thì còn trét chơi, còn lỏm nhiều thì nên thay nguyên thanh ... rất lợi

Hạng D
9/1/16
1.648
3.197
123
48
Sài Gòn
Bạn dùng xe mới hay xe cũ vậy? Không rõ tình trạng xe. Chủ mới lấy thì đau sót là phải. Cá nhân mình thì mình đem ra hãng để định bệnh (nhiều bác sợ đem ra hãng thì sẽ lưu hs về sau, khi bán xe khó nói bao test hãng kkkk, cá nhân mình thì mình cứ vào hãng, bán thì nói rõ bị này bị kia có sao đâu, con xe nó phục vụ mình thì khi mình gả cho người khác nó phục vụ người khác, mắc mớ gì phải dấu mặc dù có lỗ chút cũng chả sao). Bác Osin đã tư vấn rõ cấu tạo tại vị trí này, đó là cơ sở để bạn làm việc với kỹ thuật của hãng về vấn đề thay mới hay như thế nào đó.
Còn nếu không thì có bác gì đó ở quận 6 chuyên phục hồi vết móp xe, hình như là bác Bình, bạn đem qua đó để xem thử phương án như thế nào. Vết này nhìn ngứa mắt thật, nhưng nó không ảnh hưởng nhiều đến mỹ quan bên ngoài cũng như vận hành xe, nên bạn có lợi thế về thời gian để tìm phương án tối ưu cho xe của mình.
Thời gian thì tùy theo phương án sửa như thế nào và do người thợ họ quyết chứ, nếu làm đàng hoàng thì chắc hơn 1 ngày, vì phải sơn lại mấy lớp và chờ sơn khô và hoàn thiện lớp bóng.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: joephan8x
Hạng F
28/8/19
6.626
11.288
113
Palm Beach, Florida, US
Nói tới móp đầu bể mắt thì Tui đang bị đây! Chán ko muốn nói.
Xe bể tí 1 mắt, móp Fender, Bumper gãy ngàm.
Chả muốn lấy BH cho phiền, Mình 1 hôm siêng năng đi hỏi giá, gọi là Estimate, đủ báo giá cám vàng... Thời bão giá, thằng nào cũng hét... Thằng hãng báo 4k, 1 thằng autobody xịn báo 3k8, 1 thằng bèo báo 2k. Tiền ít nó làm ít, CL cũng kém hơn.
Mà con xe định giá bây giờ có 15k... Thôi thì cứ để chạy tính sau, mua xe mới bán nguyên trạng luôn ( Có thằng trả 10k chưa kỳ kèo rồi)...