Hạng B1
20/6/19
79
39
21
45
Chào các bác, em định mua xe mới mà giờ vẫn đang phân vân nên chọn xe trợ lực lái là trợ lực dầu hay trợ lực điện ạ. Em nghe nói một số xe trợ lực dầu nặng tay lái, trợ lực điện nhẹ nhưng bồng bềnh khi chạy tốc độ cao và cảm giác lái ko chuẩn đúng không ạ. Xin cảm ơn các bác.

Cần tư vấn chọn xe trợ lực lái dầu hay trợ lực lái điện?

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/10/16
11.501
21.748
113
Pháp
Chào các bác, em định mua xe mới mà giờ vẫn đang phân vân nên chọn xe trợ lực lái là trợ lực dầu hay trợ lực điện ạ. Em nghe nói một số xe trợ lực dầu nặng tay lái, trợ lực điện nhẹ nhưng bồng bềnh khi chạy tốc độ cao và cảm giác lái ko chuẩn đúng ko ạ. Xin cảm ơn các bác
Nói chung thì bạn đúng, nhưng thật tế
1 - Điện nhẹ, nhưng khi bạn chạy đường cao tốc, thì tay lái không ..."mềm" như tin đồn đâu, ngay cả xe nhỏ. rất chỉnh chu
2 - Điện dể sửa, nhưng giá thành cao, vì thay toàn bộ, ngược với dầu và rất nhiều link kiện thay thế (từng phần)

Hạng C
12/5/08
830
5.861
93
Trợ lực điện thì có thích ứng tốc độ, chỉ nhẹ khi chạy chậm trong đô thị, tốc độ càng nhanh thì tay lái càng đầm lại, trợ lực dầu thì ngược lại, chạy chậm thì nặng trịch, chạy càng nhanh thì lại càng nhẹ. Trợ lực dầu là công nghệ cũ, rẻ tiền, xe rẻ tiền mới còn xài, xe trung, cao cấp hầu hết đã dùng trợ lực điện, đắt tiền nhưng tốt hơn nhiều.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
Super Moderators
31/3/12
2.552
11.720
113
HCM
Hạng D
3/2/17
3.545
4.544
113
Giờ tìm xe trợ lực dầu mà mua còn khó ý chứ
Chắc chỉ còn mấy con bán tải của Nhật
Quan trọng thích xe nào thì mua thôi, đâu có được quyền chọn loại trợ lực

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Perenco and xlive
Hạng D
20/9/16
1.766
2.253
113
Thời đại giờ trợ lực điện chứ dầu gì nữa. Điện nó tùy chỉnh được độ nặng nhẹ và có thể tự thích ứng, tự điều chỉnh dựa theo tốc độ xe. Xe cao cấp thì tích hợp được hệ thống tự lái. Có thể tưởng tượng trợ lực dầu là Analog, trợ lực điện là Digital. Thời đại giờ là thời đại kỹ thuật số lâu rồi, mấy cái gì dính dáng tới dầu nhớt này nọ thì nên bỏ đi càng sớm càng tốt. Kỷ nguyên xe điện sắp tới rồi, cả cái động cơ xăng dầu nó còn bỏ huống chi cái bộ phận đánh lái.

• Like
Reactions: Quocdp
9/5/16
4.028
4.173
113
Bình Phước
Trợ lực dầu hiện nay rất hiện đại, có thể nói còn phức tạp hơn trợ lực điện thường nhiều lần. vì không dùng trợ lức gắn vào động cơ nữa mà sử dụng động cơ điện. Động cơ điện này được máy tính điều khiển ở từng dãi tốc độ để xe có thể có cảm giác lái tốt nhất mà độ nặng của tay lái lại không như trợ lực dầu truyền thống.
Nếu có điều kiện, Mình khuyên bác nên dùng xe trợ lực dầu, vì hiện nay các xe trợ lực dầu chạy có cảm giác lái rất tốt. Quan trọng hơn nữa là một trong những xe trợ lực dầu là xe Việt Nam nha.
P/S: Dạo này xe trợ lực dầu điều khiển điện như mình đề cập ở trên có giá khá cao nhé, chạy phê lòi

Hạng B2
18/12/19
350
488
63
33
Em chạy con san trợ lực điện lên cao tốc chạy 120 có thấy nhẹ hay bồng bềnh gì đâu bác, vẫn chắc mà. Còn trong tp thì nhẹ, trả lái khoẻ lắm.

• Like
Reactions: xlive
Hạng F
7/8/17
7.427
10.096
113
Điện khi chạy chậm rất nhẹ, chạy nhanh thì nó tự giảm moment để tay lái nặng hơn chứ k phải là bồng bềnh đâu bác. giờ cũng rất nhiều xe dùng trợ lực điện rồi, vì nó nhẹ, đến phái nữ cũng dễ dàng thao tác.

• Like
Reactions: xlive and Osin