Hạng D
9/2/18
3.404
5.002
113
41
Bà Rịa Vũng Tàu
Cũng chả cần gì cao sang đâu. Cứ theo lịch trình dự tính mà đi, mệt thì dừng nghĩ chụp ảnh checkin và đi chậm chút, cẩn thận nhìn ngó chút là được! Chúc gia đình có chuyến đi an bình, vui vẽ nhé.
Anh em có logo Os dán sau đít gặp nhau bóp còi cúp đầu phát nhá :D

Hạng D
26/3/18
1.478
2.149
138
32
Tết em cũng tính làm chuyến mà giờ chị Vi quay lại rồi.
Cần cân nhắc nha mọi ng ơi :(:(:(:(:(

• Sad
Reactions: cuibaper
Hạng C
22/4/12
839
668
108
mới ra khỏi trạm thu phí hầm đèo Cả phía bên Phú Yên nhớ chú ý biển báo tốc độ 50 nha bác,vì đường rất ngon nên dễ mất tập trung biển báo,mình đã từng bị bắn tốc độ ở đó nên nhớ đến già!

Hạng D
18/7/04
1.324
2.513
113
Sài Gòn
Mình năm nào cũng chạy về Tam Quan, đạp 1 lèo từ 3h sáng tới nhà khoảng 4h chiều.
Tuỳ sức khoẻ của mỗi người, mệt thì nghỉ, ko nên cố.
Nên đi sớm để qua khỏi Xuân Lộc, Hàm Thuận trước khi trời sáng.

Hạng B2
31/10/19
136
162
43
41
Chào bạn !
Mình cũng hay đi từ Bình Dương về Phù Mỹ - Bình Định. Mình chạy chậm nên thường mất từ 14 – 15 tiếng là về đến nhà ( tính cả thời gian ăn uống và nghỉ ngơi 15-20 phút lúc buồn ngủ). Vì vậy thời gian xuất phát cũng tùy tâm trạng, có lúc chạy đêm, có lúc chạy ban ngày.
Minh nghĩ bạn nên xuất phát tầm 3 – 4h sáng là OK, cứ QL1A mà tiến. Lúc đó ra tới Phan Thiết tầm 7-8h sáng : ăn sáng – cà phê xong là chiến tiếp. Cung đường QL1A từ Phan Rang ra hết Khánh Hòa cũng không đến nỗi tệ ( đường đẹp – cảnh đẹp). Từ Phú Yên về Bình Định đường không tốt lắm nhưng cũng chạy ổn.
XXX thì nửa trong Phan Thiết và nửa trong Phan Rang hay bắn tốc độ.
Ăn uống thì cứ quán nào xe tải và du lịch nhiều mình nhào vô. Nhớ né mấy quán xe khách là được.
Trước khi xuất phát kiểm tra nước xe lốp xe phanh xe. Nếu bảo dưỡng thì chắc nhất.
Còn nếu có thời gian thì chạy cung đường ven biển từ Mũi Né về Nha Tranh thì còn gì bằng ( mình mới chỉ chạy được cung ven biển này thôi mà đã ghiền rồi)
Chúc bạn và gia đình có chuyến đi vui vẻ.
Cám ơn bác nhiều nhé!

• Like
Reactions: Dế Mèn BD
Hạng C
5/7/13
844
599
113
View attachment 2409420
*Ảnh minh họa

Chào các bạn,
Mình là tài mới, tết năm nay định làm chuyến Sài Gòn về Bình Định (Bồng Sơn), mong các bạn, anh/em nào có kinh nghiệm tư vấn mình giúp một số vấn đề:
  1. Thời gian xuất phát nên đi giờ nào?
  2. Mình định nghỉ qua đêm thì nên nghỉ ở đâu? (Dự kiến là Nha Trang)
  3. Các điểm cần chú ý để tránh mất bánh mì
  4. Mẹo hoặc làm gì để chống mệt mỏi, buồn ngủ
  5. Đồ nghề cần có (mình có bơm lớp, cảm biến...)
Vì lần đầu đi xa nên mong các bạn giúp.
Cám ơn.
Một vài kinh nghiệm (sau khoảng gần chục lần SG-Đà Nẵng):
  1. Thời gian xuất phát nên đi giờ nào? --> Nên khởi hành sớm sớm 1 chút, khoảng 4-5 giờ sáng. Ăn sáng ở Phan Thiết; ăn trưa ở Cam Ranh (hoặc Cà Ná tùy tốc độ)
  2. Mình định nghỉ qua đêm thì nên nghỉ ở đâu? (Dự kiến là Nha Trang) --> Nha Trang cũng ok. Thoải mái về giờ giấc, đi dạo Nha Trang, cafe cũng vui. Mình có khi ngủ Tuy Hòa, có khi ra Quy Nhơn luôn. Nói chung tùy tốc độ và tùy hứng...
  3. Các điểm cần chú ý để tránh mất bánh mì --> Chú ý biển báo, đặc biệt là khu dân cư và hạn chế 60km/h (khu vực Bình Thuận, Ninh Thuận và Khánh hòa khá nhiều). Có thể sắm em cam Vietmap để cảnh báo (dù không phải lúc nào cũng chính xác, nhưng cũng tương đối)
  4. Mẹo hoặc làm gì để chống mệt mỏi, buồn ngủ --> Khi nào buồn ngủ thì dừng. Ghé cafe võng chợp mắt vài chục phút sẽ ok. Cafe và bò húc cũng có thể gây hưng phấn được 1 lúc... Mình thì không dùng vì hiệu quả ít lắm...
  5. Đồ nghề cần có (mình có bơm lớp, cảm biến...) --> Vậy thôi. QL1 cũng nhiều chỗ bơm vá, không lo. Lưu ý bảo dưỡng xe trước khi đi. Mình chỉ bị cán đinh vài lần, bơm chạy đến chỗ vá luôn, cũng chưa thay lốp dự phòng.

• Like
  • Love
Reactions: chauha and cuibaper
kq confirmed
Hạng B2
9/9/05
482
4.043
93
Mẹo chống buồn ngủ của mình:
  1. Cà phê thì không ăn thua, vì thường thì mỗi ngày mình mần 6 cữ, đặc biệt cữ tối nếu thiếu thì mất ngủ, nên coi như món này không có tác dụng với mình, bò húc thì uống vô nó hành khó chịu lắm, nên mình cũng không xài. Với mình thì pha bình trà quạu, lâu lâu nhấp vài hớp là được.
  2. Mang theo đồ ăn vặt để nhấm nháp dọc đường, tới bữa thì ăn tạm món gì đó cho qua bữa chứ không ăn no, bữa trưa mà no bụng, lúc lên xe đi tiếp, đặc biệt là khi trời nóng, nó buồn ngủ trời ơi luôn. Có cảm giác buồn ngủ thì nên tìm chỗ nào dừng xe, chợp mắt chỉ cần 15-20 phút là tỉnh táo liền, ráng chạy có thể bị tình trạng ngủ từ trong ruột ngủ ra, nguy hiểm lắm.

Hạng D
30/10/13
1.257
510
113
e đi đường biển bác, mát mẻ, nhìn thích mắt. có mấy đoạn sau em hay đi:
  1. Ra phan thiết em ra đường biển, đi tới Phan Rí thì vô lại QL1.
  2. Đến Cam Ranh em lại đi đường biển đến hết Nha Trang.
  3. Đến Đại Lãnh, em lên đèo Cả rẽ xuống Vũng Rô đi dọc biển đến hết Tuy Hòa
Còn lại thì QL1 thôi bác ;)
Bác chỉ giúp e chổ quẹo xuống đường biển từ Phan thiết và chổ lên lại ql1 khi đến phan rí. Vì e chưa đi lần nào đoạn biển này, toàn đi ql1. Cảm ơn bác!

• Like
Reactions: trunghq119
Hạng B2
31/10/19
136
162
43
41
Mẹo chống buồn ngủ của mình:
  1. Cà phê thì không ăn thua, vì thường thì mỗi ngày mình mần 6 cữ, đặc biệt cữ tối nếu thiếu thì mất ngủ, nên coi như món này không có tác dụng với mình, bò húc thì uống vô nó hành khó chịu lắm, nên mình cũng không xài. Với mình thì pha bình trà quạu, lâu lâu nhấp vài hớp là được.
  2. Mang theo đồ ăn vặt để nhấm nháp dọc đường, tới bữa thì ăn tạm món gì đó cho qua bữa chứ không ăn no, bữa trưa mà no bụng, lúc lên xe đi tiếp, đặc biệt là khi trời nóng, nó buồn ngủ trời ơi luôn. Có cảm giác buồn ngủ thì nên tìm chỗ nào dừng xe, chợp mắt chỉ cần 15-20 phút là tỉnh táo liền, ráng chạy có thể bị tình trạng ngủ từ trong ruột ngủ ra, nguy hiểm lắm.
Bác giống mình rồi, mình cũng làm quả bình trà du lịch với ly có ống hút để uống trên đường, uống trà tỉnh táo mà ko bị mệt mỏi.