Hạng B2
11/11/12
283
190
43
Tình hình biển báo có dễ nhìn không ạ? Có đoạn nào "bẫy" (biển báo bị che khuất...) cần phải chú ý để tuân thủ không ạ?

Hạng B2
10/9/16
223
131
43
40
Tết nay không quan trọng là bạn đi như thế nào, quan trọng là hy vọng ko bị lập chốt trên QL1A đoạn mình cần đi.

• Like
Reactions: micky and cuibaper
Hạng F
1/8/12
5.715
5.733
113
TP HCM
Hiện đang có dịch các Tỉnh phía Bắc em định về Nam Định rồi đi chơi các tỉnh khác.
Chắc em phải bỏ TĐ định về quê tính chuyển qua đi Qui Nhơn vài ngày, đang nghe ngóng xem thông tin tình hình dịch diễn biến như thế nào rồi tính tiếp.

Hạng D
4/9/13
1.284
1.119
133
e đi đường biển bác, mát mẻ, nhìn thích mắt. có mấy đoạn sau em hay đi:
  1. Ra phan thiết em ra đường biển, đi tới Phan Rí thì vô lại QL1.
  2. Đến Cam Ranh em lại đi đường biển đến hết Nha Trang.
  3. Đến Đại Lãnh, em lên đèo Cả rẽ xuống Vũng Rô đi dọc biển đến hết Tuy Hòa
Còn lại thì QL1 thôi bác ;)
Mục số 3 bỏ qua nha Bác, mình vừa đi tháng rồi... lũ vừa qua bị hư khúc gần đèo Cả, sạt lỡ banh chành. Nếu muốn đi thì phải qua hết Đèo cả đến Đông Hòa rẽ phải lại đường Biển (Có biển báo đi KCN Hoà Hiệp)

Hạng D
4/9/13
1.284
1.119
133
SG ra tới Đập Đá bác này chạy 12.5 tiếng tính luôn thời gian nghỉ ngơi là hơi bị chuẩn luôn rồi đó!
Mà năm nay nghe đồn đoạn Phú Yên đường xấu, không biết mấy ổng sửa sang gì lại chưa ...
Mùa mưa rồi PY và B.Dinh QL1 hư nhiêu, K.Hoa đỡ hơn

• Like
Reactions: quangnguyen19
Hạng D
4/9/13
1.284
1.119
133
Chào bạn !
Mình cũng hay đi từ Bình Dương về Phù Mỹ - Bình Định. Mình chạy chậm nên thường mất từ 14 – 15 tiếng là về đến nhà ( tính cả thời gian ăn uống và nghỉ ngơi 15-20 phút lúc buồn ngủ). Vì vậy thời gian xuất phát cũng tùy tâm trạng, có lúc chạy đêm, có lúc chạy ban ngày.
Minh nghĩ bạn nên xuất phát tầm 3 – 4h sáng là OK, cứ QL1A mà tiến. Lúc đó ra tới Phan Thiết tầm 7-8h sáng : ăn sáng – cà phê xong là chiến tiếp. Cung đường QL1A từ Phan Rang ra hết Khánh Hòa cũng không đến nỗi tệ ( đường đẹp – cảnh đẹp). Từ Phú Yên về Bình Định đường không tốt lắm nhưng cũng chạy ổn.
XXX thì nửa trong Phan Thiết và nửa trong Phan Rang hay bắn tốc độ.
Ăn uống thì cứ quán nào xe tải và du lịch nhiều mình nhào vô. Nhớ né mấy quán xe khách là được.
Trước khi xuất phát kiểm tra nước xe lốp xe phanh xe. Nếu bảo dưỡng thì chắc nhất.
Còn nếu có thời gian thì chạy cung đường ven biển từ Mũi Né về Nha Tranh thì còn gì bằng ( mình mới chỉ chạy được cung ven biển này thôi mà đã ghiền rồi)
Chúc bạn và gia đình có chuyến đi vui vẻ.
Ven Biển từ Cà Ná- Ninh Chữ cũng rất đẹp, đi theo hưỡng Mũi Dinh -có biển báo khi vừa qua quán Cà Ná 1 đoạn

• Like
Reactions: Dế Mèn BD
Tập Lái
19/12/20
2
2
1
24
Bác
View attachment 2409420
*Ảnh minh họa

Chào các bạn,
Mình là tài mới, tết năm nay định làm chuyến Sài Gòn về Bình Định (Bồng Sơn), mong các bạn, anh/em nào có kinh nghiệm tư vấn mình giúp một số vấn đề:
  1. Thời gian xuất phát nên đi giờ nào?
  2. Mình định nghỉ qua đêm thì nên nghỉ ở đâu? (Dự kiến là Nha Trang)
  3. Các điểm cần chú ý để tránh mất bánh mì
  4. Mẹo hoặc làm gì để chống mệt mỏi, buồn ngủ
  5. Đồ nghề cần có (mình có bơm lớp, cảm biến...)
Vì lần đầu đi xa nên mong các bạn giúp.
Cám ơn.
bác ở đâu Bồng Sơn thế

• Like
Reactions: cuibaper
Hạng D
8/4/12
2.357
7.430
113
Mục số 3 bỏ qua nha Bác, mình vừa đi tháng rồi... lũ vừa qua bị hư khúc gần đèo Cả, sạt lỡ banh chành. Nếu muốn đi thì phải qua hết Đèo cả đến Đông Hòa rẽ phải lại đường Biển (Có biển báo đi KCN Hoà Hiệp)
Oh, cám ơn bác đã cập nhật thông tin bổ ích!

Hạng B2
22/8/08
374
5.213
93
Năm rồi mình chạy thì như thế này:
  • Khởi hành khoảng 3h sáng thì phải, ra đến TP Phan Thiết khoảng 7h ăn sáng nghỉ ngơi.
  • chạy đến Nha Trang tầm 12h. Nghỉ lại 1 đêm Nha Trang chơi.
  • Ngày hôm sau thì tà tà chạy về Bình Định.

Nhưng năm nay tình hình căng quá phải lên phương án mang mì gói, cafe và tất cả mọi thứ, tầm 2h sáng xuất phát ( Năm nay bắn tốc độ tự động nên phải chạy chậm hơn), mệt thì dừng võng nào đó nghỉ ngơi và hạn chế tối đa việc tiếp xúc người khác.

Vì một cái tết không Cô Vy

• Like
Reactions: cuibaper
Tập Lái
Ven Biển từ Cà Ná- Ninh Chữ cũng rất đẹp, đi theo hưỡng Mũi Dinh -có biển báo khi vừa qua quán Cà Ná 1 đoạn
Đồng ý với bạn!
Xin phép chủ thớt cho miên mang ngoài lề xíu :

Mình 2 lấn đi cung ven biền này hướng từ BĐ -> BD một mình một ngựa.
Từ đầu TP Tuy Hòa bỏ QL1A rẽ vào TP -> xuống Biển. Biển Tuy Hòa còn hoang sơ lắm, nhưng 2 lần mình đi biển đếu động -> Chạy thẳng tới Vũng Rô : đường vắng - cảnh đẹp khỏi chê. Lên lưng chừng đèo Cả nhập QL1A chạy tới đầu Nha Trang.

Đầu NT bỏ QL1A rẽ vào TP, chạy đường ven biển qua sân bay Cam Ranh tới Mỹ Ca nhập QL1A. Đoạn này có qua đèo Cù Hin chạy phê lắm, cảnh đẹp bên núi – bên biển, có khỉ trên núi xuống đường kiếm ăn nữa, nhưng cũng có đá lở - hơi nguy hiểm.

Chạy tiếp QL1A tới đầu Phan Rang rẽ trái theo hướng đi Bình Hưng – Vịnh Vĩnh Hy – Biển Ninh Chữ - Mũi Dinh – đồng múi Phước Diêm – đầm Cà Ná. Chỉ 2 từ ĐẸP – ĐÃ. Từ Cà Ná nhập QL1A trở lại.

Chạy tiếp QL1A đến Liên Hương. Đoạn này là QL1A nhưng cũng sát biển và quang cảnh cũng khỏi chê. Từ ngã tư Liên Hương rẽ trái xuống biển Cổ Thạch. Bám theo đường ven biển chạy tới Phan Rí Cửa. Đoạn này chạy giữa rừng dương đường hẹp vừa đủ 2 xe né nhau nhưng tốt.

Từ Phan Rí Cửa chạy tiếp đường ven biển tới Bàu Trắng – Phan Thiết luôn. Đoạn Bàu Trắng – PT quá quen với mọi người rồi, nên khỏi quảng cáo nhé.

Nếu thích có thể chạy tiếp ven biển từ PT -> La Gi -> Hồ Tràm – Hồ Cốc -> Long Hải. Riêng đoạn này mình hay đi ngược lại từ Long Hải tới La Gi nên khi chạy từ miền Trung vào tới PT là đi QL1A về luôn.
Viết lên đây đẻ A/E nào chưa đi thì tham khảo thử cũng như tự mình hâm nóng lại sự háo hức để có dịp lại đi tiếp.

Chỉnh sửa cuối: