Hạng B2
31/10/19
136
162
43
41
Cần tư vấn chuyến đi xa Sài Gòn - Bình Định

*Ảnh minh họa

Chào các bạn,
Mình là tài mới, tết năm nay định làm chuyến Sài Gòn về Bình Định (Bồng Sơn), mong các bạn, anh/em nào có kinh nghiệm tư vấn mình giúp một số vấn đề:
  1. Thời gian xuất phát nên đi giờ nào?
  2. Mình định nghỉ qua đêm thì nên nghỉ ở đâu? (Dự kiến là Nha Trang)
  3. Các điểm cần chú ý để tránh mất bánh mì
  4. Mẹo hoặc làm gì để chống mệt mỏi, buồn ngủ
  5. Đồ nghề cần có (mình có bơm lớp, cảm biến...)
Vì lần đầu đi xa nên mong các bạn giúp.
Cám ơn.

Last edited by a moderator:
Hạng D
8/4/12
2.335
7.311
113
  1. Thời gian xuất phát: theo kinh nghiệm bao lần đi chơi của em thì nên đi sớm, 4h sáng là lý tưởng. vợ con cứ lên xe nằm ngủ, mình lái, hớp ngụm bò húc cho tỉnh táo, ra đến phan thiết tầm 7h30-8h ăn sáng là vừa.
  2. Qua đêm: nếu bác ko gấp thì nghỉ đâu cũng đc, mệt đâu ngủ đó, các TP dọc miền trung chổ nào nghỉ cũng đc bác, còn đi sớm thì tối là về tới Quy Nhơn luôn rồi
  3. Chú ý biển báo thôi, khúc bắc Đồng Nai, nam Bình Thuận nhiều biển báo và csgt cũng nhiều hơn cả
  4. Em hay mang bò húc hớp dọc đường, thêm trái cây/củ quả sấy (langfarm) nhai khi cảm thấy mệt mỏi, ko hẳn là buồn ngủ mà là mắt điều tiết nhìn ở 1 khoảng cách nhất định trong thời gian dài sẽ gây cảm giác buồn ngủ. 2-3 tiếng thì xuống nghỉ ngơi
  5. Kiểm tra bộ thay lốp (nâng gầm, lục giác, biển tam giác phản quang cảnh báo...) để phòng khi lốp bị tét phải thay, còn dính đinh thì bơm lên tìm chổ vá gần nhất vá

Chia sẽ bác plan e đi, ngày đầu cũng dự định ngủ lại Quy Nhơn, ráng chút cũng về đến Đức Phổ nhưng nên nghỉ lại, thăm thú Quy Nhơn về đêm, sáng hôm sau về cho khỏe. Về tới nhà lúc đêm muộn cũng khá cập rập
Cần tư vấn chuyến đi xa Sài Gòn - Bình Định

Hạng B1
10/12/16
88
122
33
32
View attachment 2409420
*Ảnh minh họa

Chào các bạn,
Mình là tài mới, tết năm nay định làm chuyến Sài Gòn về Bình Định (Bồng Sơn), mong các bạn, anh/em nào có kinh nghiệm tư vấn mình giúp một số vấn đề:
Cám ơn.
Anh đi mùng mấy vậy ạ? Em cũng ra QN nhưng sau Tết tầm mùng 2-3.

Tập Lái
12/6/17
49
92
18
Mình 5 năm rồi đều chạy SG-BĐ, năm nay là năm thứ 6:
  1. Nên xuất phát sớm, 4-4.30am là hay nhất
  2. Nếu xuất phát sớm thì khoảng 7pm là về đến BĐ rồi, chậm hơn thì cũng 8pm là đến, nếu lần đầu chạy muốn nghỉ lại thì nên ở lại Nha Trang, thành phố du lịch cũng dễ trong việc ăn uống ngủ nghỉ
  3. Cứ tập trung quan sát đúng biển bảng thì ko lo gì XX hết, ko quá tốc độ quy định, ko vượt ẩu, ko tạt đầu...thì cũng về tới nhà thôi, vội gì
  4. Lái xe khoảng 4h thì nên nghỉ tầm 15-20p để tránh buồn ngủ nhất là buổi trưa, quen thì uống cafe, bò cụng; ko thì cứ cảm thấy mỏi mắt thì nghỉ, đừng cố uống thứ mình chưa quen lại mệt
Vậy hén, tinh thần là cứ thoải mái thôi, nhanh chậm gì về đến nhà an toàn là nhất rồi, về quê tết đôi khi thú vị ở hành trình chứ ko hẳn là đích đến, chúc bác thượng lộ bình an

14/6/17
876
424
63
  1. Thời gian xuất phát: theo kinh nghiệm bao lần đi chơi của em thì nên đi sớm, 4h sáng là lý tưởng. vợ con cứ lên xe nằm ngủ, mình lái, hớp ngụm bò húc cho tỉnh táo, ra đến phan thiết tầm 7h30-8h ăn sáng là vừa.
  2. Qua đêm: nếu bác ko gấp thì nghỉ đâu cũng đc, mệt đâu ngủ đó, các TP dọc miền trung chổ nào nghỉ cũng đc bác, còn đi sớm thì tối là về tới Quy Nhơn luôn rồi
  3. Chú ý biển báo thôi, khúc bắc Đồng Nai, nam Bình Thuận nhiều biển báo và csgt cũng nhiều hơn cả
  4. Em hay mang bò húc hớp dọc đường, thêm trái cây/củ quả sấy (langfarm) nhai khi cảm thấy mệt mỏi, ko hẳn là buồn ngủ mà là mắt điều tiết nhìn ở 1 khoảng cách nhất định trong thời gian dài sẽ gây cảm giác buồn ngủ. 2-3 tiếng thì xuống nghỉ ngơi
  5. Kiểm tra bộ thay lốp (nâng gầm, lục giác, biển tam giác phản quang cảnh báo...) để phòng khi lốp bị tét phải thay, còn dính đinh thì bơm lên tìm chổ vá gần nhất vá
Chia sẽ bác plan e đi, ngày đầu cũng dự định ngủ lại Quy Nhơn, ráng chút cũng về đến Đức Phổ nhưng nên nghỉ lại, thăm thú Quy Nhơn về đêm, sáng hôm sau về cho khỏe. Về tới nhà lúc đêm muộn cũng khá cập rập
View attachment 2409385
Bác về Đức Phổ hả. Em về Quảng Ngãi luôn nè. Bác có đi đường ven biển ko, có gì thì chuia sẽ thông tin nhé.

Hạng D
8/4/12
2.335
7.311
113
Bác về Đức Phổ hả. Em về Quảng Ngãi luôn nè. Bác có đi đường ven biển ko, có gì thì chuia sẽ thông tin nhé.

e đi đường biển bác, mát mẻ, nhìn thích mắt. có mấy đoạn sau em hay đi:
  1. Ra phan thiết em ra đường biển, đi tới Phan Rí thì vô lại QL1.
  2. Đến Cam Ranh em lại đi đường biển đến hết Nha Trang.
  3. Đến Đại Lãnh, em lên đèo Cả rẽ xuống Vũng Rô đi dọc biển đến hết Tuy Hòa
Còn lại thì QL1 thôi bác ;)

Hạng C
20/6/17
655
1.116
93
46
View attachment 2409420
*Ảnh minh họa

Chào các bạn,
Cám ơn.

Mình đi hè năm ngoái, khởi hành 4 giờ sáng thì bạn được như sau:
  • Ăn sáng Phan Thiết
  • Ăn trưa, tắm biển nghỉ ngơi 1 tiếng ở Dốc Lếch
  • Ăn chiều 16:30 ở Bình Định (thị trấn Đập Đá)
Chạy đúng tốc độ 50/60 - 80/90 trong và ngoài thị trấn, chú ý các biển báo Zone.
Mình khoái cafe nên lúc khởi hành là pha sẵn 2 shots mang theo nhâm nhi
Nên học cách sử dụng con đội và tháo bánh xe để thay bánh sơ cua (lúc này thì Bác sẽ không bỡ ngỡ khi bị bể bánh, nếu lỡ bị trên đường thì nhớ đặt cái biển báo tam giác dạ quang để xe cộ chú ý)

Lượm thêm của Bác Tuân Cali nhé:
  • 1 bộ Tools đc khuyến cáo theo xe bao gồm cả đèn pin, dây kẹp cọc bình điện và đảm bảo nó sẽ mở đc bánh.
  • 1 bơm bánh chạy bằng điện 12v cắm đc vào xe
  • 1 bộ kích bánh ( bằng điện thì tốt hơn).
  • 1 kit vá bánh ( kiểu như nhét keo từ ngoài vào trong).
  • 1 bình nhớt chừng 1L dự phòng.
  • Khoảng vài chai nước suối (1/2l/c).
  • 1 hộp cầu chì phù hợp xe của mình.
  • ....Tiền mặt, ko nhiều nhưng đủ dùng....
Khỏi cần ngủ qua đêm Nha Trang luôn Bác.

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
View attachment 2409420
*Ảnh minh họa

Chào các bạn,
Cám ơn.
Chào bạn !
Mình cũng hay đi từ Bình Dương về Phù Mỹ - Bình Định. Mình chạy chậm nên thường mất từ 14 – 15 tiếng là về đến nhà ( tính cả thời gian ăn uống và nghỉ ngơi 15-20 phút lúc buồn ngủ). Vì vậy thời gian xuất phát cũng tùy tâm trạng, có lúc chạy đêm, có lúc chạy ban ngày.
Minh nghĩ bạn nên xuất phát tầm 3 – 4h sáng là OK, cứ QL1A mà tiến. Lúc đó ra tới Phan Thiết tầm 7-8h sáng : ăn sáng – cà phê xong là chiến tiếp. Cung đường QL1A từ Phan Rang ra hết Khánh Hòa cũng không đến nỗi tệ ( đường đẹp – cảnh đẹp). Từ Phú Yên về Bình Định đường không tốt lắm nhưng cũng chạy ổn.
XXX thì nửa trong Phan Thiết và nửa trong Phan Rang hay bắn tốc độ.
Ăn uống thì cứ quán nào xe tải và du lịch nhiều mình nhào vô. Nhớ né mấy quán xe khách là được.
Trước khi xuất phát kiểm tra nước xe lốp xe phanh xe. Nếu bảo dưỡng thì chắc nhất.
Còn nếu có thời gian thì chạy cung đường ven biển từ Mũi Né về Nha Tranh thì còn gì bằng ( mình mới chỉ chạy được cung ven biển này thôi mà đã ghiền rồi)
Chúc bạn và gia đình có chuyến đi vui vẻ.

Hạng D
22/1/19
4.015
6.574
113
Mình đi hè năm ngoái, khởi hành 4 giờ sáng thì bạn được như sau:
  • Ăn sáng Phan Thiết
  • Ăn trưa, tắm biển nghỉ ngơi 1 tiếng ở Dốc Lếch
  • Ăn chiều 16:30 ở Bình Định (thị trấn Đập Đá)
Chạy đúng tốc độ 50/60 - 80/90 trong và ngoài thị trấn, chú ý các biển báo Zone.
Mình khoái cafe nên lúc khởi hành là pha sẵn 2 shots mang theo nhâm nhi
Nên học cách sử dụng con đội và tháo bánh xe để thay bánh sơ cua (lúc này thì Bác sẽ không bỡ ngỡ khi bị bể bánh, nếu lỡ bị trên đường thì nhớ đặt cái biển báo tam giác dạ quang để xe cộ chú ý)

Lượm thêm của Bác Tuân Cali nhé:
  • 1 bộ Tools đc khuyến cáo theo xe bao gồm cả đèn pin, dây kẹp cọc bình điện và đảm bảo nó sẽ mở đc bánh.
  • 1 bơm bánh chạy bằng điện 12v cắm đc vào xe
  • 1 bộ kích bánh ( bằng điện thì tốt hơn).
  • 1 kit vá bánh ( kiểu như nhét keo từ ngoài vào trong).
  • 1 bình nhớt chừng 1L dự phòng.
  • Khoảng vài chai nước suối (1/2l/c).
  • 1 hộp cầu chì phù hợp xe của mình.
  • ....Tiền mặt, ko nhiều nhưng đủ dùng....
Khỏi cần ngủ qua đêm Nha Trang luôn Bác.
SG ra tới Đập Đá bác này chạy 12.5 tiếng tính luôn thời gian nghỉ ngơi là hơi bị chuẩn luôn rồi đó!
Mà năm nay nghe đồn đoạn Phú Yên đường xấu, không biết mấy ổng sửa sang gì lại chưa ...

• Like
Reactions: vohuu