Hạng F
3/10/15
10.069
12.408
113
này là khen hay chê vậy bác ơi... Con Q5 2014 của cty em vừa mới phải bán vội, suốt ngày bệnh nhớt, nước (lỗi chung của máy 2.0 đời nay không khắc phục được). BMW đời F trở về trước thì ko được bền lắm chứ qua đời G thấy khá êm, các trang đánh giá cũng rất cao. Tầm giá này quá là ổn luôn rồi ;)
Audi em chưa đi nhưng em mê A4 A5.
Còn mấy cái SUV của Đức thì hay hỏng là rõ ràng rồi.
Mấy đời G em không biết có còn hay hỏng không vì em không phải fan xe Đức mấy đời hiện nay.

Hạng F
3/10/15
10.069
12.408
113
@Perenco do mình chưa đủ tuổi đấy thôi chứ chẳng chê gì vì nó khác hẳn đám xe cỏ mà! Với lại khi mình đủ sức chắc chắn sẽ mua vì an toàn, công việc và hưởng thụ.
Mình là tại thích mấy xe trông ngoại hình phong cách hay hay nên mê mấy xe Đức đời trước.
Còn mấy xe đời gần đây thì không được đẹp.
Nội thất thì không bàn.

• Like
Reactions: PMH82
Hạng D
15/9/08
2.063
2.246
123
Trước nhà có con X5 thay cảm biến j đấy 10k us ốm lun, bán mua con X6 lại ăn bình nằm vỉa hè suốt. Thôi thì chưa đủ tầm nên hóng thui ^^ xe xịn phải mạnh tay chứ ốm đói như mình thua :D:D
Nghe xong choáng luôn thặt....Ai mà chưa chạy xe Đức nghe xong chắc bỏ ý định luôn ...
Cái giá trên khả năng là vào Hãngcòn bây h các Gara ngoài họ cũng đã làm được hết rồi nên cái giá cũng bình thường thôi

• Like
Reactions: PMH82
Hạng D
9/2/18
3.473
5.158
113
42
Bà Rịa Vũng Tàu
Nghe xong choáng luôn thặt....Ai mà chưa chạy xe Đức nghe xong chắc bỏ ý định luôn ...
Cái giá trên khả năng là vào Hãngcòn bây h các Gara ngoài họ cũng đã làm được hết rồi nên cái giá cũng bình thường thôi
Hồi đó chờ ship phụ tùng về vn hơn 2 tháng đấy, nó cảnh báo và cho chạy vài km thôi! nhưng mà ai đi qua rồi thành con nghiện thì phải

• Like
Reactions: KiaBinhloi
Tập Lái
27/4/16
20
57
13
41
Mình đang đi X5 nhập Mỹ , đời 2020 - 2021 . TÍnh tới giờ gần 30km, hiện chỉ có bảo dưỡng định kỳ , chưa thấy hỏng hóc gì cả. 1 Năm mình đi tầm 10k km, nên 1 năm mới bảo đường 1 lần, mỗi lần tầm 4- 5tr gì đó. Còn các ưu nhược thì mình phân tích như sau:
- ưu
1. do mình cũng đi được nhiều dòng xe từ bình dân đến sang nên mình thấy cảm giác lái của BMW có gì đó rất hay so với những dòng xe mà mình từng chạy . Không hiểu hay chỗ nào nhưng nếu lên chạy thử vài vòng thì sẽ ko thấy dc. sở hữu và chạy thời gian dài mới cảm nhận dc.
2. Xe khá hiện đại , âm thanh máy nỏ rất là sướng tai tuy chưa độ đẽo gì cả, option thì muốn gắn gì cũng được, chĩnh hãng BWM luôn chứ ko phải đồ linh tinh chế cháo của bên

- Nhược điểm
1. Xe khá bồng bềnh khi đi cao tốc , mình chạy tầm 120, xe liên tục báo lắc lư ( mình phải hạ gầm xuống thấp hơn để ổn định lại, có giảm nhưng vẫn còn, chắc phải hạ thêm 1 nấc nữa nhưng chưa trải nghiệm)
2. Ghế ngồi khá nhỏ , tuy ôm người nhưng nhỏ hơn so với những xe mình từng đi đặc biệt là hàng ghế t2 và t3 quá bé
3. Cửa vào hàng ghế t2 thật sự ko thuận tiện , nó hơi chếch lên trên , mà xe thì ko cao hẳn, cũng ko lùn hẳn, nên nếu bước lên bậc đệm thì dư mà ko bước lên thì thiếu
4. Thắng xe thì ko phải tệ, nhưng do quen các dòng xe trước khi phanh theo lực chân thì thấy tốc độ giảm đều theo lực đạp, thì BMW có xu hướng hơi trôi nhưng khá hơn nhiều nếu đem so với LX 570
5. Độ cách âm thì rất tốt, nhưng gầm xe thì vẫn vậy thua Prado mình đã từng sử dụng
6. Do các xe trước mình sử dụng ko có hệ thống ACC ( adaptive cruise control) hoặc ko hiện đại như của X5 , nhưng thật sư không thông minh, tăng tốc quá đột ngột và hãm tốc độ khá sát với xe phía trước dù đã chỉnh khoảng cách xa nhất hoặc có thể không hãm do ko nhận diện dc
7. hỗ trợ thắng xe thì hoạt động bằng AI, nó nhận diện vật cản nhưng do là máy nên đôi khi nó ko xác định chính xác dc, dẫn đến phanh đột ngột khi đang lùi xe (giật mình) và phải thêm thao tác chấp nhận cho quá trình đỗ xe này để tiếp tục
8. Camera lùi thì tốt hơn so với LX 570 nhưng so với Sorento thì vẫn còn thua, trong 1 số trường hợp thiếu sáng thì gần như mù, ko thấy gì cả
9. Camrea 360 khá rối rắm và đôi khi làm bối rối khi lùi xe. ví dụ vào chỗ đỗ xe và có người hướng dẫn, họ thường đứng sát đuôi xe, khiến xe chuyển sang góc nhìn cận cảnh và làm mình ko thể thấy dc góc nhìn phía xa. Xảy ra tương tự khi Ai của xe xác định các vật gần xe
10. Cảm biến vẫn tệ như bao xe khác , đôi khi người ta đi rồi, trong xe vẫn báo inh ỏi, hoặc xe máy đứng kế bên chả thấy báo gì cả... trời mưa cũng khiến nó loạn
11. Ko có bánh sơ cua , và cũng ko có chỗ để độ gắn thêm bánh sơ cua.

Vài điểm mình thấy được trong quá trình sử dụng 3 năm qua với gần 30k km. Mình trải nghiệm cũng dc khá nhiều loại xe và không có xe nào hoàn hảo cả, thích xe nào nào thì lấy thôi. Nhưng nếu lấy xe của Châu Âu mà là xe sang thì xác định chi phí sữa chữa sẽ cao vì họ ko sửa mà là thay, và có những chi tiết họ thay cả cụm, ví dụ như chiếc Audi q7 của mình khi thay lọc xăng, họ thay luôn cả bơm, thành ra tới hơn 40tr. Ngoài ra do họ bán số lượng ko nhiều như xe nhật, nên giá thành vật tư chắc chắn sẽ phải cao hơn !

Chúc chủ thớt lấy dc xe ưng ý

Hạng D
15/9/08
2.063
2.246
123
cảm ơn bác. tính ra bd ko đắt
5 năm đầu = 50K km thì ko cần suy nghĩ ..chỉ có bảo dưỡng định kỳ vậy thôi .....lo đi cày kiếm lúa thôi.....
Qua 50K thì thay vỏ , má thắng ,...
4 cái vỏ = 40 chai ( Non runflat) Michelin ( còn Firelli thì cao hơn):D

Hạng D
15/9/08
2.063
2.246
123
Bản mới cắt 1 số thứ so với bản cũ nhé anh. Ví dụ như cắt loa Harman Kardon. Nội thất mới trim gỗ nâu bóng nhìn cực kì không hợp với phiên bản MSport của xe. Đèn mới hình như cũng lược bớt.
Còn bảo hànb 5 năm tha hồ mà chơi đi anh. Thêm 3 năm/60k km bảo dưỡng thì tha hồ chơi. 5 năm sau có khi chán rồi.
cắt luôn 1 chê độ Lái Adaptive chỉ còn 3 Sport, Comfort, Eco

• Like
Reactions: phuquy
Hạng D
15/11/13
3.888
4.739
113
5 năm đầu = 50K km thì ko cần suy nghĩ ..chỉ có bảo dưỡng định kỳ vậy thôi .....lo đi cày kiếm lúa thôi.....
Qua 50K thì thay vỏ , má thắng ,...
4 cái vỏ = 40 chai ( Non runflat) Michelin ( còn Firelli thì cao hơn):D
Tới thời điểm 50k km thì cao su chân máy chân số cũng bắt đầu tệ phải thay rồi :).

• Like
Reactions: kudo1908
Hạng D
15/9/08
2.063
2.246
123
Tới thời điểm 50k km thì cao su chân máy chân số cũng bắt đầu tệ phải thay rồi :).
Mình theo dõi trên Youtube thì ae Gara nói chừng 80-100K mới bắt đầu thay?