Hạng D
10/4/10
1.348
4.728
113
Về dự toán: 500tr lăn bánh xe hạng B-, B và B+ thì chỉ có Kia Soluto, Mit Attrage. Còn Honda City hay Vios hay Nis Almera hay Hyun Accent thì chỉ có số sàn.
Về yêu cầu chống say xe: e khuyên a nên mua 1 viên thuốc cho bà uống trước khi lên xe chứ xe hạng B thì xe nào cũng cấu hình như nhau cả thôi. Ko thì a vừa mở máy lạnh vừa hạ kình xuống mà chạy
Về mặt đánh giá: thì nên mua xe mới, vì xe cũ khó lường nếu ko phải sang tay từ người a quen biết.
E thấy có bac nào khuyên a lấy con Mit Attrage là khá hợp lý, e thì cũng như vậy
5 năm trước em cũng như anh chủ.
em đúc kết từ bản thân za thoai

• Like
Reactions: Mr Oz
Hạng D
22/1/19
4.040
6.627
113
say xe mà anh lựa mazda3 hay cerato thì thôi rồi
khuyên anh mua attrage đi, vừa tầm, người say xe ngồi ổn
còn muốn gầm cao thì mua Kia Sonet, lái chán, xe chật.
còn anh mua xe cũ thì bao la, nhưng mua xe lần đầu ko nên mua cũ
em thấy chủ thớt hay về quê mà mua Attrage thì hông ổn lắm, đặc biệt nếu quê ở vùng cao.
Treo của Attrage cũng hơi bồng bềnh, với cục máy yếu khi leo đèo dốc. Cũng không hẳn là yếu, nhưng do hộp số không có chế độ bán tự động hoặc số 2, nên gây ra tình huống khó xử khi để số D thì phải nhịp ga thường xuyên để lên dốc, còn số B thì tua máy gào lên mà xe không chạy được bao nhiêu. Lúc đổ đèo cũng vậy ... Đổi lại được cái nội thất rộng và tiết kiệm xăng, gầm cũng cao hơn mấy con kia.
Em nghĩ 500tr với nhu cầu này thì Vios 2020 lướt là đẹp. Một lựa chọn khả dĩ nữa là Eritga 2019-2020, xe lướt cũng loanh quanh 500 thôi.

Hạng F
12/10/16
7.491
6.347
113
em thấy chủ thớt hay về quê mà mua Attrage thì hông ổn lắm, đặc biệt nếu quê ở vùng cao.
Treo của Attrage cũng hơi bồng bềnh, với cục máy yếu khi leo đèo dốc. Cũng không hẳn là yếu, nhưng do hộp số không có chế độ bán tự động hoặc số 2, nên gây ra tình huống khó xử khi để số D thì phải nhịp ga thường xuyên để lên dốc, còn số B thì tua máy gào lên mà xe không chạy được bao nhiêu. Lúc đổ đèo cũng vậy ... Đổi lại được cái nội thất rộng và tiết kiệm xăng, gầm cũng cao hơn mấy con kia.
Em nghĩ 500tr với nhu cầu này thì Vios 2020 lướt là đẹp. Một lựa chọn khả dĩ nữa là Eritga 2019-2020, xe lướt cũng loanh quanh 500 thôi.
Cục máy yếu: e thấy nếu a chủ chơi số sàn thì sao mà phải lo mấy chuyện leo đồi leo đèo? AT thì cũng ko yếu đâu anh vẫn leo tốt chủ yếu do kỹ năng lái xe của tài xế nữa chứ
500tr có khi mua được Vios số sàn mới căng đét luôn

Hạng D
22/1/19
4.040
6.627
113
Cục máy yếu: e thấy nếu a chủ chơi số sàn thì sao mà phải lo mấy chuyện leo đồi leo đèo? AT thì cũng ko yếu đâu anh vẫn leo tốt chủ yếu do kỹ năng lái xe của tài xế nữa chứ
500tr có khi mua được Vios số sàn mới căng đét luôn
à, nếu chủ thớt mua MT thì vô tư thôi, đâu ngán gì.
Nhưng cục máy 1.2 kết hợp CVT của Attrage khó chạy đèo dốc thật nha bác. Em đi nhiều lần rồi nên biết. Vấn đề đến từ cả máy và hộp số như ở trên e có nói. Chẳng hạn như trên morning hay i10, cũng là 1.2 nhưng nsx tích hợp thêm số bán tự động cho bác tùy ý chọn số khi muốn tăng lực kéo hoặc phanh động cơ. Còn trên Attrage nó chỉ có D hoặc B thôi. Nên chắc chắn có nhiều tình huống xài xế bị khó xử là không biết để D rồi rà phanh (nguy cơ cháy phanh) hay để B cho máy nó gào và xe phải bò ... Vios hoặc City cũng xài CVT nhưng nsx vẫn cho thêm số giả lập, rất tiện trong mấy tình huống này. Cộng thêm cục máy cũng mạnh hơn nên người lái ít gặp mấy cái khó xử nói trên.
Nói chung Attrage là 1 con xe rất hợp để đi đường bằng, đi trong thành phố vì nó mượt và tiết kiệm xăng. Nhưng nếu hay đi đường đèo dốc thì nên cân nhắc. Không phải tài nào cũng quen với nó được.

• Like
Reactions: n_h_t
Hạng D
12/4/19
1.667
3.309
118
38
Đi gia đình thì Cerato hợp lý hơn Mazda 3 do rộng hơn. Người dễ say xe mà dô chỗ chật thì càng dễ say. Mấy xe hạng B khung gầm ko đời nào bằng hạng C được, ko nên. Mà xe cũ có mấy năm như 2018, 2019 thoải mái, chả hư hỏng gì đâu trừ phi chủ cũ làm hỏng xe

Hạng F
28/8/19
6.661
11.345
113
Palm Beach, Florida, US
Rất thông cảm nỗi niềm khi mua xe lần đầu...ai cũng vậy, tui cũng vậy!
Bỏ qua mấy con xe rác mua cho có chân, khi đủ tiền mua mới băn khoăn dữ lắm.
Mà tùy cá tính mỗi Người theo đk. Tớ ko chơi thì thôi chơi là tới nóc, bi nhiu thì bi, 1 đời Ta mấy Cha đời nó. Mua về con Vợ nó nhảy tưng tưng la lỏi chỏi... Ủa, tiền gì của nó mà nó xót. Cuối cùng, Nó cũng lái ké

Hạng D
10/4/10
1.348
4.728
113
Đi gia đình thì Cerato hợp lý hơn Mazda 3 do rộng hơn. Người dễ say xe mà dô chỗ chật thì càng dễ say. Mấy xe hạng B khung gầm ko đời nào bằng hạng C được, ko nên. Mà xe cũ có mấy năm như 2018, 2019 thoải mái, chả hư hỏng gì đâu trừ phi chủ cũ làm hỏng xe
bác phải hỏi người say xe xem người ta bị cái gì mà say
99% là ngộp, ngộp o đâu: do trần xe
mazada3, cerato, elantra vì thể thao, vì đẹp nên vuốt cái trần xe phía sau xep lẹp, ghế ngồi thì lún xuống đất nên người ta ngồi bí rị, bao ngất anh nhé
con attrage nó làm trần xe thoáng nên xấu, bị gù, được cái em chở 10 người 10 bảo xe này ngồi thoáng, nhà em cả họ say xe
p/s: em đang đi át tặc 2020 MT, 1 năm bào 2 3 lần quê vợ đak lak chả thua thằng sedan nào

• Like
Reactions: target_locked
Hạng F
6/9/18
7.371
16.335
113
35
Xe nào mới lúc đầu thì cũng thành cũ về sau hết
Vậy tại sao ko chọn cũ ngay từ đầu

• Like
Reactions: Tuấn Cali
Hạng D
21/12/17
1.771
2.733
113
40
bác lại sai
kêu người say xe, tiền đình yếu mà ngồi sau mazda3 và cerato, cả elantra luôn đi chừng 50km là cực hình nha bác.
cần thông tin pm em.
em là nhân chứng lâu và dài mấy việc này
Mazda 3, Cerato, Elantra đều là xe hạng C mà ngồi sau vẫn mệt, thế thì khó quá bác ạ. Thế bác tư vấn giúp em có thể chọn con nào trong tầm giá mà ngồi đỡ mệt hơn mấy con hạng C kia ko ạ? Tiền ít thì cũng ít sự lựa chọn quá.

Hạng D
10/4/10
1.348
4.728
113
Mazda 3, Cerato, Elantra đều là xe hạng C mà ngồi sau vẫn mệt, thế thì khó quá bác ạ. Thế bác tư vấn giúp em có thể chọn con nào trong tầm giá mà ngồi đỡ mệt hơn mấy con hạng C kia ko ạ? Tiền ít thì cũng ít sự lựa chọn quá.
đang đứng case a chủ thớt mua lần đầu mà có tầm 500, mấy xe hạng C làm quái gì 500
anh chủ có nói có người say xe nên đá sang tí thôi
case anh chủ thớt thí cứ vios MT, attrage MT, attrage cvt thường mà chơi
thích gầm cao thì Kia Sonet.
Hết