Hạng F
28/8/19
6.742
11.470
113
Palm Beach, Florida, US
Cái mũi của bác hít thở hàng ngày cũng có xài khẩu trang đâu, qua 1 lần lọc rồi bác còn sợ nữa thì em cũng k biết nói sao. Bụi mịn là cái mà mình phải sống chung với nó thôi. Bác có lấy gió trong thì cái cabin của bác cũng có bụi mịn, chưa kể bác còn phải hít hằm bà lằng các loại mùi từ cơ thể người kế bên, mồ hôi, nước hoa... cho đến mùi trung tiện các kiểu. Hehe.
Uh, nói có lý!
Nhưng khổ cứ lên xe là sợ bụi vào xe chứ thật ra hít ở ngoài còn quá cha!

Car Audit - Chợ Xe
26/7/22
194
237
43
28
Xe Vios nếu mua mới thì khá lành, vì nó cũng đơn giản và chỉ có những chức năng cơ bản nên việc hỏng vặt rất hiếm gặp. Tuy nhiên mua dòng này phải tỉnh đòn, vì số lượng taxi hoàn lương khá lớn nha. Nên em nghĩ nên chọn dòng C như Mazda 3, Altis, Civic Cerato... thì đỡ hơn xíu.
lựa xe vios CVT ấy bác, dòng này ít chạy dịch vụ hơn. mà chạy dịch vụ ít cũng có thể cân nhắc mua được mà bác nhỉ, miễn chất xe còn ngon, chưa xuống cấp, giá ổn là lụm. hehe

• Like
Reactions: trác đông lai
Hạng B2
14/8/16
117
181
43
35
Mạo mụi góp ý! Mua attrage CVT vừa đủ 500 khỏi nợ ai, khỏi sợ xe thuốc. Chạy bao say xe bao rộng rãi bao xăng tăng giá. Vì mình đang chạy nó, xúi mua chung cho có đồng bọn :D :D :D

Hạng C
19/8/16
633
481
63
38
Đúng rồi bác. Nhiều bác còn thích lấy gió trong và để 18 độ nữa thật là phản khoa học luôn. Nếu góp ý thì nói lấy gió ngoài bụi (trong khi xe có lọc cabin). Lấy gió trong thì 5 người ngồi trên xe chỉ đủ 15ph là cạn oxi, lúc đó người này hít khí carbonic của người kia hoặc chính mình, không mệt mới lạ. Để 18 độ cơ thể mình 37 độ, chênh nhau tới 19 độ như thế thì mất nhiệt nhanh, cơ thể sẽ bị mất năng lượng gây mệt, sốc nhiệt.... thì chả say với ói.
mình auto lấy gió ngoài trừ khi đi qua chỗ nào có mùi quá mới off.
Thật ra đa số đàn ông việt nhậu nhẹt quá nhiều ăn quá nhiều đồ nóng, cơ thể luôn có cảm giác nóng chứ thật ra do ăn uống ko đúng cách.
Nhiệt độ trong xe từ 25-28 là phù hợp cho cả nhà.
Còn tôi đi một mình auto off máy lạnh và hạ kính.
quan trọng nhất là đừng có nhồi thắng. mình đi làm mấy anh tài xe đưa rước 7-16-29-45 chỗ ở công ty muốn về sớm chạy như điên chui vào đường xe máy phóng. đến đàn ông còn nhức đầu huống gì phụ nữ trẻ em

• Like
Reactions: trác đông lai
10/5/17
1.591
1.361
118
bác phải hỏi người say xe xem người ta bị cái gì mà say
99% là ngộp, ngộp o đâu: do trần xe
mazada3, cerato, elantra vì thể thao, vì đẹp nên vuốt cái trần xe phía sau xep lẹp, ghế ngồi thì lún xuống đất nên người ta ngồi bí rị, bao ngất anh nhé
con attrage nó làm trần xe thoáng nên xấu, bị gù, được cái em chở 10 người 10 bảo xe này ngồi thoáng, nhà em cả họ say xe
p/s: em đang đi át tặc 2020 MT, 1 năm bào 2 3 lần quê vợ đak lak chả thua thằng sedan nào
Bác nói rất chuẩn. Khoảng sáng từ đầu đến trần xe đúng là quan trọng cho người hay bị say xe.

Hạng C
19/8/16
633
481
63
38
Bác nói rất chuẩn. Khoảng sáng từ đầu đến trần xe đúng là quan trọng cho người hay bị say xe.
chiều cao cabin chả có ý nghĩa gì với việc say hay không say. Nói như bác chắc mấy con ferari hay posche lên xe là ngất vì cái trần nó thấp quá
Quan trọng là có đủ oxy cho người ngồi trong xe không. trần thấp (cabin nhỏ) thì lượng oxy ít hơn. cứ lấy gió trong thì xe nào cũng say hết.
cón lấy gió ngoài thì thấp hay cao ko phải vấn đề vì đủ oxy rồi

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
19/8/16
633
481
63
38
Uh, nói có lý!
Nhưng khổ cứ lên xe là sợ bụi vào xe chứ thật ra hít ở ngoài còn quá cha!
nói thật với bác cái trò bụi min Pm 2.5 là cái trò vớ vẩn của bọn bán máy lọc KK và bọn Đảng Dân Chủ của Bảy Đần đầu têu á
đến mấy nhà máy sx xi măng bụi mịn thế mà 10-20 năm hít số lượng lớn mà còn có người bệnh người không

• Like
Reactions: Vansukhoidau
Hạng C
10/2/09
850
1.113
93
Các bác cãi gì hăng vậy, say xe do ít đi xe nên nó say thôi, ko liên quan gì đến xe

E chở 1 cơ số Tây lông, Đài, Hàn, Nhật, Ấn độ..... Có đứa nào nó say xe đâu.

Hạng D
8/1/19
1.595
2.236
121
Có 1 điều này cũng lạ, ngày xưa từ nhỏ là bị dị ứng đi xe đò say xe ói sml , khi lớn lên ngồi xe nào cũng bị say ( kiểu như lên xe nghe mùi xe thôi đã say) , mà từ khi lấy vk tới giờ trên 10 năm nay đi xe dell biết say là gì luôn , ông nào giải thích hộ tôi cái ! tôi đang tìm lý do để xin vk già chia tay con vk cổ Vios 2010 để lên Mer E .

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: atasi
Hạng C
22/12/12
586
6.241
93
Lên C thì càng tốt nhé bác.
B chán lắm.
lần mua lần khó, đâu phải mua trải nghiệm mà 1 vài năm đổi xe đâu.

Chỉnh sửa cuối: