Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Dạ luật đúng là luật bác à, nhưng những dự án của HT đa số là mua lại các quỹ đất của những CDT cũ ko còn đủ năng lực triển khai nữa, đã bị đứng hình, rồi phát triển tiếp. Gọi nôm na là hốt xác rồi hồi sinh lại đó bác. Do Hưng Thịnh giải quyết các quỹ đất bị tạm dừng này nên thường đc các chính sách ưu đãi hơn từ phía địa phương, cụ thể là trong việc thu phí VAT chẳng hạn (có dự án thu VAT sớm có dự án thu VAT sau).
Mà e thấy vấn đề này cũng đâu phải vấn đề gì lớn để bác lăn tăn đâu ạ :) . VAT thì đương nhiên là bắt buộc phải đóng rồi, vì đó là quy định của nhà nước. Còn chuyện đóng sớm hay muộn, khi nào đóng thì đã có CDT thông báo đến bác. Hàng năm vẫn có thanh tra, kiểm tra các cty bds kiểu như HT. Có sai phạm gì đều đc thông tin lên báo chí cả, có gì đâu mà phải lo lắng ạ :) .
Đính chính bác cái :D. VAT ko phải là phí. Nó là thuế, thuế gián thu. Theo Luật đàng hoàng.
HT làm kiểu gì để có sản phẩm bán ko quan tâm. Một khi anh tạo ra sản phẩm mang tính “Giá Trị Gia Tăng” và khi bán ra là phải chịu thuế VAT. Chấm hết. Vì đó là Luật.

Mình ko lăn tăn, vì ko mua và ko dính dáng :D. Chỉ share chút thông tin cho chủ thớt thôi. :p :D

Hạng B2
23/9/17
237
124
43
Bác mua lại của KH mà sao lại chuyển khoản cho HT nhỉ? Ngoài vấn đề này ra thì bác có thể yên tâm với các vấn đề còn lại.
Bên HT nói nếu e e ngại thì cứ chuyển cho CĐT, sau đó HT sẽ chuyển lại cho khách cũ. Ngày ký HĐ sẽ làm việc 3 bên tại công ty tổng ạ.
Dạ luật đúng là luật bác à, nhưng những dự án của HT đa số là mua lại các quỹ đất của những CDT cũ ko còn đủ năng lực triển khai nữa, đã bị đứng hình, rồi phát triển tiếp. Gọi nôm na là hốt xác rồi hồi sinh lại đó bác. Do Hưng Thịnh giải quyết các quỹ đất bị tạm dừng này nên thường đc các chính sách ưu đãi hơn từ phía địa phương, cụ thể là trong việc thu phí VAT chẳng hạn (có dự án thu VAT sớm có dự án thu VAT sau).
Mà e thấy vấn đề này cũng đâu phải vấn đề gì lớn để bác lăn tăn đâu ạ :) . VAT thì đương nhiên là bắt buộc phải đóng rồi, vì đó là quy định của nhà nước. Còn chuyện đóng sớm hay muộn, khi nào đóng thì đã có CDT thông báo đến bác. Hàng năm vẫn có thanh tra, kiểm tra các cty bds kiểu như HT. Có sai phạm gì đều đc thông tin lên báo chí cả, có gì đâu mà phải lo lắng ạ :) .
Đính chính bác cái :D. VAT ko phải là phí. Nó là thuế, thuế gián thu. Theo Luật đàng hoàng.
HT làm kiểu gì để có sản phẩm bán ko quan tâm. Một khi anh tạo ra sản phẩm mang tính “Giá Trị Gia Tăng” và khi bán ra là phải chịu thuế VAT. Chấm hết. Vì đó là Luật.

Mình ko lăn tăn, vì ko mua và ko dính dáng :D. Chỉ share chút thông tin cho chủ thớt thôi. :p :D
Tks bác @Kaiser88.
Nghe bác @Ba Văn nói sao e thấy sao sao ấy. Vậy có nên mua hay không bác? Hay phải làm sao? Đợi nó xuất VAT mới mua hay làm gì bác? E gà bác cho e ít chia sẽ, e cảm ơn bác ạ.

Hạng B2
23/9/17
237
124
43
À bác cho e hỏi, e ngóng thông tin được thì dự án này của HT không bị dính dáng đến các CĐT khác trong việc phát triển dự án, nên sau này sẽ ra sổ dễ và nhanh hơn không bị trễ như những dự án khác đúng ko bác? Bác hay các bác khác rõ thì confirm cho e phát để chắc ạ!

Hạng B2
22/9/13
237
2.887
93
Trường hợp của bác vì CĐT chưa xuất Hóa đơn VAT cho người mua F1, do vậy khi sang nhượng cho bác là F2 thì tức là thỏa thuận 3 bên giữa CĐT, F1 và F2:
- Chủ đầu tư sẽ xóa HĐ với F1 và ký lại HĐ mới với F2, coi như F2 sẽ thành F1 mới.

Hạng B2
23/9/17
237
124
43
Trường hợp của bác vì CĐT chưa xuất Hóa đơn VAT cho người mua F1, do vậy khi sang nhượng cho bác là F2 thì tức là thỏa thuận 3 bên giữa CĐT, F1 và F2:
- Chủ đầu tư sẽ xóa HĐ với F1 và ký lại HĐ mới với F2, coi như F2 sẽ thành F1 mới.
Ok tks bác. Mà e thấy bác @Ba Văn ở trên nói vụ VAT mà căng quá. Giờ khó tính thật bác ạ! @@ theo như bác ấy nói giống như dự án này có bất cập gì đó nên chính quyền chưa cho nghiệm thu để lấy VAT vậy, e sợ mua rồi sau này có gì liên quan pháp luật như xuất sổ không được hay gì đó thì khổ dân thôi.

Hạng B2
22/9/13
237
2.887
93
Ok tks bác. Mà e thấy bác @Ba Văn ở trên nói vụ VAT mà căng quá. Giờ khó tính thật bác ạ! @@ theo như bác ấy nói giống như dự án này có bất cập gì đó nên chính quyền chưa cho nghiệm thu để lấy VAT vậy, e sợ mua rồi sau này có gì liên quan pháp luật như xuất sổ không được hay gì đó thì khổ dân thôi.
Đúng rồi bác, đóng đến hơn 1 tỷ mà chưa lấy VAT thì cũng hơi rủi ro ạ.

Hạng B2
23/9/17
237
124
43
Đúng rồi bác, đóng đến hơn 1 tỷ mà chưa lấy VAT thì cũng hơi rủi ro ạ.
Vậy đó, e mới thắc mắc ở ý 3 còn ý 1 và 2 thì đã giải đáp thoả mãn rồi. Theo cao kiến bác thì nên đợi tiếp khi nào được Uỷ ban quận nghiệm thu lấy VAT thì mới mua hay sao ạ? Lúc đầu nghe bên HT nói vấn đề này thì thấy HT cũng lớn, có tiếng trên thị trường nên e cũng không thắc mắc, nhưng giờ hỏi lại xin cao kiến của cộng đồng OS cho chắc ạ.

Hạng B2
22/9/13
237
2.887
93
Vậy đó, e mới thắc mắc ở ý 3 còn ý 1 và 2 thì đã giải đáp thoả mãn rồi. Theo cao kiến bác thì nên đợi tiếp khi nào được Uỷ ban quận nghiệm thu lấy VAT thì mới mua hay sao ạ? Lúc đầu nghe bên HT nói vấn đề này thì thấy HT cũng lớn, có tiếng trên thị trường nên e cũng không thắc mắc, nhưng giờ hỏi lại xin cao kiến của cộng đồng OS cho chắc ạ.
Sợ rủi ro thì kiếm căn nào bàn giao rồi mà mua cho đỡ đau tim bác ạ.

Hạng B2
23/9/17
237
124
43
Sợ rủi ro thì kiếm căn nào bàn giao rồi mà mua cho đỡ đau tim bác ạ.
E cũng tìm rồi, nhưng mấy dự án bàn giao rồi thì, 1 là đắt (do chênh lệch chủ bán cao), 2 là toàn xa nơi e làm bác ạ và 3 là khó chọn được căn như e ưng vì lúc bàn giao đa số toàn người mua ở nên họ thường ko nhượg lại, còn người đầu tư nhượng lại lúc này thì như trường hợp 1. :(

Hạng C
22/2/11
698
7.526
93
Sài Gòn
chưa đóng vat thì đỡ 1 khoản phải đóng ngay.

lavita của Hưng Thịnh e thấy ký HDMB rồi mà chưa thu VAT, cũng chưa thu phí bảo trì 2% (nhận nhà mới phải đóng phí này). Mấy dự án của CDT to to xíu là thu hết ngay từ đầu.Mà nghĩ mới có cái móng thì bảo trì gì mà tận thu nhỉ.

Vụ VAT của lavita thì e nghĩ cũng khg có gì đáng lo. Bên 9 view đc biết CDT cũng thu VAT sau khi ký HDMB khá lâu, hiện khách hàng đã nhận đóng VAT rồi.