Hạng D
2/7/09
3.405
81
63
Q.Tân Phú Tp HCM
Re:Dành cho các bác ham đua

Cuộc đời lúc nào cũng có cái nọ cái kia. Biết sao đc mà nói. Dân mình còn nghèo, cho nên cánh tài xế chưa đc ăn học đến nơi đến chốn. Vì vậy mới có chuyện nọ chuyện kia cho mấy bác viết!

Hạng C
20/5/10
671
5
18

Bác xúi dại bây giờ luật GTDB đâu có phạt cái vụ quá tốc độ 10% gì nữa đâu bác. Bác vượt tốc độ cho phép 5 - 10Km/h là ăn BB rồi ở đó mà xúi chạy 88Km/h cho lane chỉ được phép 80Km/h. Em chạy cao tốc cũng khá nhiều nhưng đa phần em signal trái là các xe chạy chưa đủ 100Km/h luôn nhường đường mà tuy nhiên phải chạy theo các bác ấy 1 đoạn khá lâu bởi vì có rất nhiều tài chỉ vượt phải thôi mà không cần xin vượt đúng luật. Hôm rồi em đi từ TpHCM về đang xin vượt bác 5 chỗ phía trước và bác ấy đang giảm tốc signal vào để nhường thì bà mịa nó cái thằng Fortuner chạy sau em vượt phải luôn làm bác ấy phải lấy lại vào lane 100 rồi mới lấy ra nhường cho mình. Thiệt tình nghĩ mà tức cái thằng Fortuner kia luôn người ta nhường cho không chịu chạy đúng luật mà chỉ thích phạm luật
Lướt xợt nói:
NGUYEN T nói:
Em nghĩ,tốc độ cho phép 100 và 80 là đúng.Vì tiêu chuẩn của con đường nó chỉ cho phép tốc độ đó mới đảm bảo an toàn.
Tuy nhiên,việc chạy quá tốc độ khoảng 10-20 km đôi khi có thể chấp nhận được,nếu trên đoạn đường đó vắng xe,tuy nhiên,bác nào vượt tốc độ thì phải xác định chịu trách nhiệm về việc mình làm.
Một vấn đề khác là có một số xe chạy chậm dưới tốc độ cho phép,một mình một đường,phía trước họ không có bất kỳ một xe nào,nhưng khi xe phía sau xin vượt thì họ lại không chịu cho vượt.Gây nên nhiều ức chế cho các xe đi sau.
Khi chịu nhiệt không nổ,họ <span style=""color: #ff0000;"">đành chuyển làn vào làn cho phép 80 km/h để vượt,thế là sinh ra vi phạm</span>.
Giá như ai đó chạy chậm,chịu khó chạy và làn bên trong thì hay biết mấy!
Nếu xe ở làn 100 mà chạy 90 và không cho mình vượt trái, mình vào lane 80 mà vượt, sẽ bị lỗi quá tốc độ (80+10%). Nếu nó chạy 87 hoặc chậm hơn thì ta vào lane trong đạp 88 vô tư đi bác!

Hạng D
21/4/10
3.121
36.356
113
HCM city

ntphuoc nói:
Liembk nói:
ntphuoc nói:
Em mới tụ lái xe đi vài lần lên cao tốc (khoảng 3 lần = 6 lượt đi về) và rất đồng tình với bác này. Tuy nhiên chỗ đỏ đỏ thì đừng khuyến khích.
- Tự đánh giá thấy báo chí viết đúng về tốc độ. Em đi sedan làn 100 km/h sát con lươn, em đạp khoảng 95-100 km/h (đã nhiều lần canh thời gian thấy mình đi ~ 40 km hết từ 25-26 phút ban ngày), có khá nhiều bác xe khách 16 chỗ, 29 chỗ, của tư nhân và đặc biệt là xe biển xanh 5-7 chỗ vượt phải. Nhiều lúc mình đâu có quan tâm đến làn 80 mà ở đằng sau mình, vì mình nghĩ chạy chậm hơn mình, bỗng dưng vèo... chắc cỡ 120-140 km/h khiếp...
- Vụ cản trở thì khỏi bàn rồi, nhiều người hình như chưa hiểu được văn hóa khi đi đường cao tốc! Xe chạy 70-75 km/h trên làn 100? Làm sao đây, mình qua làn 80 để vượt thì vượt không được vì sợ hơn 80 là qui phạm, có nhiều bác vượt trên làn 80 bị biên bản đó... nhiều người đi kiểu này lắm.
- Vụ khoảng cách tối thiểu: cái này cũng có bức xúc, em thấy cha nào bám đuôi em sát quá thì em nhá nhẹ thắng vài lần... hihi.
- Tốc độ tối đa 120 km/h em nghĩ không nhanh hơn bao nhiêu trong vòng 40 km của cao tốc đâu! Lúc đó bác nào xuất sắc thì chạy 40km đó hết 22 phút, như vậy nhanh hơn tốc độ 100 có 4 phút... không đáng kể thời gian, tuy nhiên rủi ro của tốc độ 120 so với 100 rất lớn. Xe phải tốt hơn, lái phải tập trung cao lớn, ...

Vài dòng suy nghĩ, chúc các bác vẫn đi cao tốc nhưng lái xe an toàn nhé.
Em phục bác về cách nói nhẹ nhàng.
Cảm ơn bác! Không biết bác khen em hay chê em đây? Bác có lien quan gì đến Trường Bách Khoa không mà thấy nick của bác hay quá vậy. Em thì có liên quan đến Trường Bách Khoa quá nhiều... Hihi.

Dạ em khen thật bác ợ.
Em cũng là dân Bách Khoa, em đi ra vô thường xuyên cái trường này từ năm 1989 đến 2001. Bây giờ thì thỉnh thoảng có việc em mới vô.
Bác học ngành nào vậy?

Last edited by a moderator:
Hạng C
6/6/11
877
407
63
50
Đâu đó trên chữ S

Em hay chạy làn 100 với tốc độ 95-98 (không để ý là bị tụt :D). Khi có xe xin vượt em để signal, giảm tốc xuống 80, chuyển vào làn 80. Bác kia vượt ngang lườm em 1 phát, ý bác ấy muốn em chuyển làn ngay mà không giảm tốc vì bác ấy bám rất sát

Hạng C
11/10/09
904
732
93
HCM

Dạ em khen thật bác ợ.
Em cũng là dân Bách Khoa, em đi ra vô thường xuyên cái trường này từ năm 1989 đến 2001. Bây giờ thì thỉnh thoảng có việc em mới vô.
Bác học ngành nào vậy?
[/quote]
EM học Xây dựng 1994-1999 Bác ạh.

Hạng D
2/7/09
3.405
81
63
Q.Tân Phú Tp HCM

NewYorker2.2 nói:
Em hay chạy làn 100 với tốc độ 95-98 (không để ý là bị tụt :D). Khi có xe xin vượt em để signal, giảm tốc xuống 80, chuyển vào làn 80. Bác kia vượt ngang lườm em 1 phát, ý bác ấy muốn em chuyển làn ngay mà không giảm tốc vì bác ấy bám rất sát
Hõng chừng em đó bác!

Hạng B2
6/8/05
198
66
38
41

hihi,các bác chạy ghê quá.e lâu lâu cũng test xe.1 lần đi nisan z350 trên QL1 được gần 180,1 lần đi mercedes c200 được gần 200 và 1 lần đi civic 2.0 được 170,đều trên đường từ sân bay cam ranh về thành phố nha trang.1 lần lúc mới xong cao tốc trung lương đi innova gần 160.nói chung nhanh hay chậm là do mình,nhưng chạy nhanh thì phải đảm bảo an toàn chứ đừng liều lĩnh quá.

Tập Lái
23/5/09
38
0
6
37

èo,cái này e mới bị dính xong.117/80 phạt 5tr.bằng lái nghe nói giam 2 tháng hay sao ấy.

Hạng B2
5/6/09
420
19
18
Ba Miền Việt Nam

Úi chao. Tốc độ kinh hoàng 130km/h. Em nhớ hình như bác nào OS nhà mình chạy con GLK, ghi hình đồng hồ tốc độ, kim chập ở số 150, em dụi mắt mấy lần, đúng là 150. Choáng. Số lẻ của bác đã làm em hài lòng rồi.