Hạng B2
5/5/19
185
730
94
35
thành phố HCM
Em mới thấy bài update tình hình đường xá QL1 qua mấy tỉnh miền Trung nên chia sẻ cho mấy bác để cùng cập nhật, nắm thêm thông tin để có chuyến tự lái về quê trơn tru nhất

325179473_1327363161394087_1322144654185288090_n copy.jpg

Bài của bác chia sẻ trên group otosaigon - trên đường thiên lý như sau:

Cung đường giáp Tết hai không thể bắn tốc độ, tại không chạy được quá 30km/h :)))
QL1 từ Nha Trang - Phú Yên và Phú Yên - Bình Định

Update 1: Có vài anh em hỏi chi tiết nên mình note ra luôn ha.
1. Đoạn TP. HCM tới Phan Thiết: Vẫn chen chúc nhau đi, đi nối đuôi chứ vượt cũng không được.

2. Đoạn Nha Trang tới Phú Yên: Qua khỏi hầm Đèo Cả tới Tuy Hòa là tan nát đời hoa, có mấy đoạn đi tốc độ 5-10km/h, còn lại khá nhiều ổ gà sedan cẩn thận sụt bánh.
3. Đoạn Tuy Hòa - Sông Cầu: Nát bươm, đi chậm và nhiều ổ gà, đoạn này đi khá là mệt cho gia đình.

4. Tới Sông Cầu mình quyết định rẽ đi 1D dọc biển cho thoát khỏi cảnh ổ gà nên không rõ tiếp theo ra sao, tuy nhiên xe tải xe khách đều đi hướng đó nên đoán chắc là cũng không khá hơn bao nhiêu.

5. Đoạn Quy Nhơn - Quãng Ngãi: Đỡ hơn tý, không nhiều đoạn đi chậm nhưng thỉnh thoảng lại có vài ổ gà sâu, đi nhanh chủ quan dễ bể bánh vì sụt hố. Trời mà mưa thì lại càng cẩn thận.

6. Quãng Ngãi - Đà Nẵng: Lên cao tốc rồi thì ổn rồi đó

7. Hơi cay chút là dù đường xấu nhưng ETC trừ tiền qua trạm dọc đường không trượt phát nào.

325140845_5566574470135917_6328488925890928901_n copy.jpg

Bài của bác này chia sẻ khá đầy đủ nhưng tiện đây em update thêm vài đoạn do em cũng mới đi vào cuối tháng 12:

Update 8: đoạn từ Phan Thiết ra Nha Trang không gớm như Phú Yên nhưng nói chung mặt đường cũng xuống cấp, thi thoảng có cái ổ. Nên mấy bác hãy kiểm soát tốc độ tránh nhấn ga rồi phanh không kịp.

Update 9: Qua đoạn Nha Trang tới Bình Định thì đường vẫn ổn, nhưng ổ gà cứ rải rác, cẩn thận đi luôn mâm

Update 10: Thực ra từ Nha Trang đến bắc Bình Định đoạn nào cũng nát bươm luôn, nhích lên 30km/h còn khó.

Update 11: Vào TP Tuy Hòa mấy bác có thể tránh QL1 như hướng dẫn, đỡ đoạn nào thì đỡ hành mình đoạn đấy

Hiện tại QL1 vẫn đang sửa nhưng đợt em đi ra đó và đi vào đây thì không khấm khá hơn là bao, từ bây giờ có người bắt đầu về quê rồi nên chả biết có kịp hay không, Nhưng chắc chắn tết năm nay nếu không sửa được QL1 qua Phú Yên Bình Định đảm bảo kẹt nặng khúc này, vì nhiều bác ở khu vực này chia sẻ là ngày nào cao điểm cũng kẹt xe do đường xấu xe chạy chậm, đó còn chưa kể tết xe lại đông.

325138230_3303433389967552_6116752205622232111_n copy.jpg

Chia sẻ thật lòng
: Mấy bác nếu muốn đi đường đỡ xấu hơn thì chịu khó đi xa bằng QL14 cho đỡ nhọc người chứ chở con nhỏ trên xe mà đi vào đây xe như không có giảm xóc thì tội tụi nhỏ.

Đôi lời cuối gửi mấy anh nằm vùng trên otosaigon, mình chả hiểu sao đường huyết mạch của cả nước mà như bị ung thư, lở loét và bong tróc nặng nề như thế. Phải chi nó xấu nhẹ thì vẫn ok đằng này nó banh chành ra luôn như kiểu bom mới trút xuống hôm qua vậy.

Đi qua đây mà thấy tội sedan, nhìn mấy anh xe tải xe lớn chạy nhích nhích kéo kéo xe đến khổ, mấy ổng còn dừng bên đường vì sợ xe không chạy nổi.

Nhìn tội dân người ta mấy anh ơi, Sao mà cũng là QL1 tỉnh người ta không có gớm như chỗ này? Bộ GTVT hiện nay tập trung nhiều vào cao tốc nhưng cũng xin đừng quên QL1 mấy anh ơi.

Mấy bác có đi qua tuyến này mời chia sẻ thêm trải nghiệm và kinh nghiệm cho anh được biết

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
21/2/19
31
42
18
38
Sao nghe mấy bác report em hoang mang quá vậy, 27 tết này em cũng xuất phát từ Bình Dương về Bình Định đây, thấy một số cụ review cao tốc Dầu Giây Phan Thiết thông xe kỹ thuật rồi, có thể chạy đc để tránh bò QL1 đoạn này. Còn cái đoạn từ Nha Trang về Qui Nhơn sao nghe oải quá :(

• Like
Reactions: tridung1981
Tập Lái
11/1/23
8
4
3
56
Quốc lộ 1 qua Phú Yên đọc báo thấy gia hạn sửa xong đến ngày 10/1/2023. Hôm nay ngày 11/1 rồi, bác nào hôm nay đi qua cho xin ít thông tin đoạn đường này với.

Hạng B2
4/9/11
206
326
63
Sao nghe mấy bác report em hoang mang quá vậy, 27 tết này em cũng xuất phát từ Bình Dương về Bình Định đây, thấy một số cụ review cao tốc Dầu Giây Phan Thiết thông xe kỹ thuật rồi, có thể chạy đc để tránh bò QL1 đoạn này. Còn cái đoạn từ Nha Trang về Qui Nhơn sao nghe oải quá :(
thông xe kỹ thuật là dành cho các xe của nhà thầu được di chuyển thôi ah Bác, hy vọng kịp 30/04/2023 khai thác thương mại là vui

• Like
Reactions: Hathanh
Hạng D
8/4/12
2.356
7.427
113
Từ TPHCM ra tới Đèo Cả mấy bác rẽ phải đi đường biển chạy tới Tuy An tránh được kha khá đường xấu đó mấy bác
là leo đèo cả, giữa đèo cả rẽ phải xuống vũng rô phải ko bác?

Tập Lái
21/2/19
31
42
18
38
thông xe kỹ thuật là dành cho các xe của nhà thầu được di chuyển thôi ah Bác, hy vọng kịp 30/04/2023 khai thác thương mại là vui
Đâu, ý em là một số cụ review là có thể trải nghiệm để né QL1 được rồi, em đang tính 27 tết này đi thử xem nó ntn.