Tập Lái
Em chia sẻ quảng đường QL1A từ Bình Dương về tới Phù Mỹ - Bình Định cho các Bác nắm sơ để yên tâm về quê đón Tết 2023. Em chạy ORLANDO gầm thấp - cao hơn Sedan 1 ít thôi. May mắn thơi gian em chạy về không mưa ( có sương mù nhiều lúc gần sáng ở cuối PY ) nên mọi chuyện ổn:
1.Em xuất phát chiều 23AL ( 14-01-2023 DL) từ Bình Dương. Đi từ BD đến hết Khánh Hòa : đường đi tốt như trước giờ. Cứ chạy đúng tốc độ là OK hết.
2. Ra khỏi hầm đèo cả - > đến vòng xoay đường tránh né TP Tuy Hòa: đường vẫn ổn, có 1 ít ổ gà nhỏ , không đáng ngại. Em ngủ lại cây xăng ở Diên Khánh hơn 4tiếng nên qua hầm đèo Cả tầm 3h30 sáng.
3. Do em không biết đường qua TP Tuy Hòa nên vẫn chọn đi đường tránh ( vẫn chạy đêm ). Đường tránh này có 2 đoạn xấu ( giữa và cuối ) chịu khó bò 30-40km/h. Độ dài mỗi đoạn tầm 2-3 km thôi nên không đáng ngại lắm.
4. Vừa qua TT Chí Thạnh cũng có 2 đoạn xấu. Tình hình như đường tránh Tuy Hòa.
5. Lúc em tới đường tránh Sông Cầu bị kẹt do nhiều xe cũng chạy vào Sông Cầu và cả đường tránh. Kẹt gần 1 tiếng. Hi vọng các Bác không dính. Có vài đoạn ngăn để làm đường nên mỗi bên chỉ còn 1 làn chạy. Hơi chậm nhưng vẫn ổn.
6. Qua Sông Cầu em chọn đi QL1D vào Quy Nhơn ( không đi hầm đèo Cù Mông ). Đoạn này chạy rất tốt.
7. Qua các TT của Bình Định em chọn đi xuyên qua, không đi đường tránh nên tốc độ chạy chạm 50km/h nhưng bù lại ít xe và không bị đường xấu ( nếu có ).
8. Trước khi vào Phù Mỹ quê em thì cũng ngăn đường để làm, đường còn 1 làn.
Nói chung đoạn đường qua Phú Yên - Bình Định không khủng khiếp như 1 vài thông tin. Các Bác cứ thoải mái đi. Em chạy đêm mà không thấy khó khăn hay mệt mỏi gì. Em về nhà sáng hôm qua ( 24AL ) nhưng lu bu việc nhà nên giờ mới chia sẽ. Em chạy đêm nên không có hình ảnh gửi các Bác xem.
1 chú ý nhỏ : Quán cơm KIM SƠN ( QL1A gần trạm thu phí Cà Ná - Phan Rang : trên đây có 1 Bác chia sẻ ). Quán phục vụ bố đời - đồ ăn nấu dở tệ ( vì bán cho cánh xe khách đường dài nữa - em vào 1 tí là có xe khách chạy vào ) - giá cả thì tùy nhận xét ( cá nhân em là đắt theo chất lượng nhận lại ).
Cuối cùng chúc các Bác vững tay lái về quên đoàn viên với gia đình.
Năm Mới VẠN SỰ NHƯ Ý.

Hạng B1
28/12/22
56
3.282
83
33
Em chia sẻ quảng đường QL1A từ Bình Dương về tới Phù Mỹ - Bình Định cho các Bác nắm sơ để yên tâm về quê đón Tết 2023. Em chạy ORLANDO gầm thấp - cao hơn Sedan 1 ít thôi. May mắn thơi gian em chạy về không mưa ( có sương mù nhiều lúc gần sáng ở cuối PY ) nên mọi chuyện ổn:
1.Em xuất phát chiều 23AL ( 14-01-2023 DL) từ Bình Dương. Đi từ BD đến hết Khánh Hòa : đường đi tốt như trước giờ. Cứ chạy đúng tốc độ là OK hết.
2. Ra khỏi hầm đèo cả - > đến vòng xoay đường tránh né TP Tuy Hòa: đường vẫn ổn, có 1 ít ổ gà nhỏ , không đáng ngại. Em ngủ lại cây xăng ở Diên Khánh hơn 4tiếng nên qua hầm đèo Cả tầm 3h30 sáng.
3. Do em không biết đường qua TP Tuy Hòa nên vẫn chọn đi đường tránh ( vẫn chạy đêm ). Đường tránh này có 2 đoạn xấu ( giữa và cuối ) chịu khó bò 30-40km/h. Độ dài mỗi đoạn tầm 2-3 km thôi nên không đáng ngại lắm.
5. Lúc em tới đường tránh Sông Cầu bị kẹt do nhiều xe cũng chạy vào Sông Cầu và cả đường tránh. Kẹt gần 1 tiếng. Hi vọng các Bác không dính. Có vài đoạn ngăn để làm đường nên mỗi bên chỉ còn 1 làn chạy. Hơi chậm nhưng vẫn ổn.
6. Qua Sông Cầu em chọn đi QL1D vào Quy Nhơn ( không đi hầm đèo Cù Mông ). Đoạn này chạy rất tốt.
7. Qua các TT của Bình Định em chọn đi xuyên qua, không đi đường tránh nên tốc độ chạy chạm 50km/h nhưng bù lại ít xe và không bị đường xấu ( nếu có ).
Nói chung đoạn đường qua Phú Yên - Bình Định không khủng khiếp như 1 vài thông tin. Các Bác cứ thoải mái đi. Em chạy đêm mà không thấy khó khăn hay mệt mỏi gì. Em về nhà sáng hôm qua ( 24AL ) nhưng lu bu việc nhà nên giờ mới chia sẽ. Em chạy đêm nên không có hình ảnh gửi các Bác xem.
1 chú ý nhỏ : Quán cơm KIM SƠN ( QL1A gần trạm thu phí Cà Ná - Phan Rang : trên đây có 1 Bác chia sẻ ). Quán phục vụ bố đời - đồ ăn nấu dở tệ ( vì bán cho cánh xe khách đường dài nữa - em vào 1 tí là có xe khách chạy vào ) - giá cả thì tùy nhận xét ( cá nhân em là đắt theo chất lượng nhận lại ).
Năm Mới VẠN SỰ NHƯ Ý.
Cám ơn chia sẻ của anh

• Like
Reactions: Dế Mèn BD
Hạng D
2/5/16
1.926
1.875
143
không phóng được hình ra to nhưng đoán là từ Kontum, anh đi đèo Violak xuống ngã ba Thạch Trụ chỗ Quảng Ngãi, trong 1 group khác có anh vừa đi đường này và báo cáo là ổn, đèo Violak đường nhỏ, nên mở map để biết trước các khúc cua, mình chủ động quan sát, đường tuy không láng mịn như đít em bé nhưng không đến nỗi ổ khủng long phải rón rén bò, ra đến QL1 còn khoảng 30km nữa là vô được cao tốc QN-ĐN
Từ QL24 nên đi thẳng ra QL1A rồi vào cao tốc chay qoẹo trái vào DT624B bác ơi?
Em chưa đi lần nào mà xem Google thì không rõ đi theo DT624B có lối vào cao tốc hay không.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
21/9/15
112
403
63
Tp Hồ Chí Minh
Năm Mới VẠN SỰ NHƯ Ý.
cám ơn bác đã chia sẻ

• Like
Reactions: Dế Mèn BD
kq confirmed
Hạng B2
9/9/05
482
4.051
93
Từ QL24 nên đi thẳng ra QL1A rồi vào cao tốc chay qoẹo trái vào DT624B bác ơi?
Em chưa đi lần nào mà xem Google thì không rõ đi theo DT624B có lối vào cao tốc hay không.
nhìn trên bản đồ đi thẳng QL24 ra QL1 gần hơn nhiều mà, cứ đường quốc lộ dương đạo rộng rãi ta đi, quẹo ngang dọc chi cho khổ :p

Nói chứ ngay ngã ba đó nó có cái bảng chỉ cả 2 đường đều đi Quảng Ngãi, mình chấm điểm đến từ Pleiku đi Tam Kỳ thì nó chỉ đi quốc lộ, nhìn qua hướng TL624B đường thấy ghê lắm, dù chỉ nhìn được khoảng 100m ngay ngã ba thôi, mà QL1 từ QN là đường ngon rồi, không cần tìm đường tránh nữa.

Năm nay không đi nên không biết sao, chứ ngoài Trung ngày tết hàng quán họ nghỉ sạch, đói méo mặt mà không tìm được chỗ ăn uống, anh nhớ chuẩn bị đồ ăn mang theo, kẹt lắm kiếm chỗ mát mát lủi vào nghỉ ngơi ăn uống.

Hạng B2
19/4/17
181
800
93
47
Đến thời điểm này 25/12/2023 có ai vừa chạy qua đoạn này review lại cho anh em biết tình trạng của cung đường. Dự là tết mình sẽ đi qua mà không rõ chất lượng mạt đường này ra sao?

Hạng B2
1/9/13
106
114
43
Đến thời điểm này 25/12/2023 có ai vừa chạy qua đoạn này review lại cho anh em biết tình trạng của cung đường. Dự là tết mình sẽ đi qua mà không rõ chất lượng mạt đường này ra sao?
Em mới chạy về Quy Nhơn ngày hôm qua ( thời gian chạy và nghỉ ăn sáng, trưa khoảng 11 tiếng)
- Đoạn đường cao tốc Dầu Giây - Phan Thiết đã 120km toàn tuyến, có 1 nút giao là 50 km -60km chỗ Hàm Tân, anh em lưu ý.
- Đoạn Phan Thiết - Vĩnh Hảo thì tốc độ vẫn 80km/h.
- Đoạn Cam Ranh - Nha Trang, khuyên anh em nên đi cao tốc, vì đoạn trong thành phố Cam Ranh hơi đông xe.
- Nha Trang tới Đèo Cả: đường bắt đầu xuống cấp, có nhiều đoạn 50km/h, anh em lưu ý.
- Đoạn Phú Yên - Quy Nhơn: tuyến đường đã được sửa sang, tốt hơn so với mấy tháng trước (đi dọc quốc lộ 1A, không cần đi vào tp Tuy Hòa). Vẫn có một số ổ gà giữa đường, nên chạy xe để ý. Cũng xuất hiện nhiều đoạn 50km/h.