Hạng F
13/2/17
5.001
15.562
113
Tuần rồi em lại đi chuột bạch tiếp (Em cùng 1 bác trong SG chuột bạch :D ). Điều chỉnh bulon khung và thân, vệ sinh tiếp cổ hút. Kết quả là rất bất ngờ.
  • Vào cua hay ôm cua ngọt hơn, chắc xe hơn
  • Ổn đinh thân xe tốt hơn cách bắt bulon cũ (ít bị lắc hơn).
  • Đi qua gờ giảm tốc, taplo rất ít rung, rất ngọt. Đặc biết qua hố gas, gờ... rất phê
  • Tiếng dội gầm xe giảm đi rất nhiều, tiếng lốp và tiếng khác dội vào gầm xe giảm khá nhiều..
  • Tiếng ù thì em chả thèm tính nữa. :D
=> Kết luận. Em chạy đường Hà Nội, mặt đường trung bình, độ ồn đo được tính trung bình 56 decibel, tốc độ 30-55km/h. Không còn gì để phàn nàn về chiếc xe như; Ồn, ù,lắc..
=> Bác @truong195 có thông tin gì khác. inbox giúp em. thanks

View attachment 2008833
bác có thể nói chi tiết thêm không , như là nới chỉnh ốc chỗ nào ?

edc confirmed
Hạng B1
15/10/18
76
63
33
46
Bác hướng dẫn cụ thể hơn giúp ạ. Bác có thể chỉ ra garage nào ở HN được không. Cám ơn bác
Ối giời. Em tưởng ai, anh không nhớ em, em vẫn nhớ bác. Em vẫn có số anh. Anh rảnh ngày nào PM em, hoặc vào zalo. Anh qua chạy thử xe em đã, thấy ok rồi làm. Nói ở đây nó hơi trừu tượng chút

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Bác Quân ở HN, vừa test thành công trên xe Bác ấy. Bằng suy luận và làm thử , bác Quân đã tìm ra cách nới ốc khung xe, nhưng khác với mọi người, bác chỉ nới 2 con.
Các Bác nên làm thử, nếu được thì csrm ơn Bác ấy.
Câp nhật quan trọng, trang 48Đã tìm được một nguyên nhân gây ù trên Pajero Sport

Câp nhật quan trọng, trang 48Đã tìm được một nguyên nhân gây ù trên Pajero Sport

Hạng D
17/6/04
1.534
1.265
113
Ha Noi - Sai Gon
Chuyên gia viết về ồn ù. Cách làm giống bác ở trên: "Cải thiện cao su liên kết chassis với thân xe, làm chúng mềm hơn để hấp thu rung động tốt hơn. Cụ thể như kiểm tra lực siết đai ốc cao su gầm, đưa chúng về giá trị nhỏ nhất mà nhà sản xuất cho phép. Cách khác là gọt dũa lại để lực ép vào các gối cao su này khi siết đai ốc là nhỏ hơn. Cách khác nữa là dùng các gối cao su chassis đã được hãng cải thiện."

• Like
Reactions: Micrapis and edc
1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Chuyên gia viết về ồn ù. Cách làm giống bác ở trên: "Cải thiện cao su liên kết chassis với thân xe, làm chúng mềm hơn để hấp thu rung động tốt hơn. Cụ thể như kiểm tra lực siết đai ốc cao su gầm, đưa chúng về giá trị nhỏ nhất mà nhà sản xuất cho phép. Cách khác là gọt dũa lại để lực ép vào các gối cao su này khi siết đai ốc là nhỏ hơn. Cách khác nữa là dùng các gối cao su chassis đã được hãng cải thiện."

Bác edc tìm được những cái mà họ chưa biết.
PS thiết kế cho mootn chiếc xe tính năng cao, xe chắc chắn, nhưng điều này vẫn đến ù.
Thực tế, nếu mình giảm một chút thì thoát được khá nhiều.
Bác còn PS không?

• Like
Reactions: Micrapis and edc
edc confirmed
Hạng B1
15/10/18
76
63
33
46
Bác edc tìm được những cái mà họ chưa biết.
PS thiết kế cho mootn chiếc xe tính năng cao, xe chắc chắn, nhưng điều này vẫn đến ù.
Thực tế, nếu mình giảm một chút thì thoát được khá nhiều.
Bác còn PS không?
Bài viết mang nội dung cá nhân, sản phẩm em khắc phục đi hàng ngày. Em là người sử dụng, nên có gì chưa đúng. Các bác nhẹ tay. :)
1. Sử dụng
  • Em vẫn đang sử dụng PS và sẽ đi thêm một số năm nữa. Đến bây giờ em mấy công nhận Pajero sport là 1 con xe ngon, trong tầm tiền em bỏ ra sau khi Fix được toàn bộ lỗi ồn, ù, lắc lư (chòng chành).....
  • Đã lắp Thêm DVD Pioneer 8850, quạt giải nhiệt dàn nóng ĐH, đồng hồ đa thông tin, CC, nâng cấp loa.....để dùng thêm vài năm. :D

2. Nguyên nhân - Khắc phục - Kết quả
a. Nguyên nhân.

• Do Mit siết chặt các con bulon giảm chấn, kết nối khung xe và thân xe, với lực siết lớn hơn lực siết quy định (Tham khảo các hãng Toyota, Mit, Ford và diễn đàn auto). Nên khoang xe nhận toàn bộ những rung động từ tiếng động cơ, tiếng ồn mặt đường....... tạo nên cộng hưởng ỒN, Ù.
  • Lực siết tiêu chuẩn bulon nối khung xe và thân xe của Mit (Úc) 27-31Nm
Vị trí lắp cao su giảm chấn

Lực siết cao su giảm chấn 27-31Nm

Thông tin các diễn dàn Toy, Mit, Ford (chủ yếu xe Nhật bị ) :D

...................em chắc cũng không nhớ hết. :)
b. Khắc phục
Kết nối khung xe và thân xe có 5 cặp bulon ABCDE. Gây ù là cặp bulon C, gây ồn là cặp bulon D,E (cứ siết ốc vào là ồn và ù)

- Để khắc phục toàn bộ nguyên nhân này. Em xử lý như sau.
- Cặp bulon A,B: Siết lực 30Nm ( ổn định vị trí lái vững chắc, không bồng bềnh, êm ái ghế lái......)
- Cặp bulon C: Siết lực 20-26Nm ( Khắc phục toàn bộ tiếng cộng hưởng ù, tiếng động cơ, rung lắc kết nốt khung xe và thân xe....cả giải tốc độ 35-40km và 70-80km ù ù)
- Cặp bulon DE: Siết lực 26Nm ( Khắc phục toàn bộ tiếng ồn, tiếng dội mặt đường, ổn voi, ổ gà, ổn định thân xe.....)
c. Kết quả.
  • Chả có gì còn chê cho con xe giá 600tr.
  • Cảm giác lái ở đây bao gồm ( volang, vững chắc khung xe, dập tắt dao động nhanh, mức độ êm ái, vận hành máy, nhiên liệu...) Pajero sport 2014 là xe khá tốt.

Attachments

edc confirmed
Hạng B1
15/10/18
76
63
33
46
Em xử lý xong, không bán xe nữa. Mua thêm ít đồ chơi ;):D
Cho option nó full phè phè. Đồng hồ đa thông tin, VC, CC, quạt tản nhiệt điều hòa. Còn cái cảnh báo điểm mù trên gương em lắp nốt cào cuối tháng :)

Thêm mặt dưỡng :)

Đồng hồ đa thông tin :)

Đợi hàng về lắp như thế này :D

Thêm quạt giải nhiệt dàn nóng điều hòa

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Langtugia1988