7/9/16
1.017
2.597
113
33
Kiểu này chắc né Range rover, nâng gầm mà thắng lại giữa chừng cũng toi như chơi.
E không khuyến khích xe ô tô lội nước, nhưng với những xe gầm cao và mực nước không quá nguy hiểm thì vẫn chạy qua dc, nhưng cái dở của những người chạy xe qua vùng nước ngập là chạy nhanh nên tạo sóng tràn vào khe hút gió và tèo động cơ! E dám cá các bác là bất kể con xe nào kể cả sedan nước ngập không quá nữa bánh xe e đều chạy qua dc an toàn, còn trên nữa bánh xe là thua! Nhưng sedan thì bị cái nước vào sàn xe, còn mấy chiếc gầm cao lợi thế hơn!
Vào vùng ngập chạy đều gaz và tốc độ không quá 5 -7km/h

• Like
Reactions: TripleA
Hạng B2
18/9/14
366
326
63
54
mưa bão thế này xe cộ hỏng hết thôi. nhìn mà xót xa. Có xe nào chống nước chống xước thì ngon nhỉ
Hình như là ......có xe của Vinfast đó bác. Bác mua mai mốt có xe thử nghiệm cho AE biết với

Hạng D
24/8/14
4.219
10.344
113
Bởi lý do mình đã qua 2 đời sedan và quyết định đổi pickup (lai SUV) đi cho an toàn mặc dù quê ở SG. Các bác đi qua địa phận Biên Hòa (ĐN) thì nhớ quan sát xung quanh kỹ coi chừng cây cối vì dù hết mưa nhưng gió vẫn rất mạnh nhiều cây cành lớn đã xiên 1 bác đang đi xe máy phải gọi cấp cứu.
Mê BMW lắm nhưng lúc cầm tiền thì cái xe chạy ngon và hữu dụng trong mọi hoàn cảnh nó vẫn hơn cái mã đẹp. Hôm qua rước gia đình từ Q7 về Biên Hòa thì lúc đó mới hiểu tại sao Fortuner là vua dịch vụ (thêm mấy bé MU-X mới nổi), gần như toàn SG chỉ còn mỗi pickup & SUV 7 chỗ là dám di chuyển chứ tất cả mọi thứ khác kể cả CUV như CX-5, Outlander, Xtrail hay thậm chí cả 1 a đi SUV Q7 quá atsm khi ngay cả xe buýt còn ngủm khúc đó, mình đi Triton cũng phải rón rén mà ảnh phang ầm ầm ngay đoạn NHC khúc vừa qua Central Park chưa dc vài mét là phải gọi xe cứu hộ.
Tình hình chung của toàn thế giới do biến đổi khí hậu là sẽ ngập còn ác chiến hơn nên khuyên các bác 1 điều hãy suy nghĩ chọn 1 chiếc xe phù hợp với môi trường chúng ta đang sống chứ đừng quá quan trọng về vẻ bề ngoài vì xe không chỉ là phương tiện mà còn tài sản có giá trị nên chúng ta cần phải biết bảo vệ. Các nước phát triển khác khoa học tiên tiến còn chưa có biện pháp khắc phục thiên tai hoàn toàn, xứ mình đường thì xấu ngập lụt thì gần như chỉ trừ mỗi vùng núi, mua xe nên nghĩ tới mình sẽ gặp hoàn cảnh ntn mà lựa chọn.
Anh bạn mình phân vân giữa Mazda3 2.0 và CX-5 2.0, cuối cùng chọn Mazda3 vì nghĩ sedan sang hơn đẹp hơn. Cuối cùng hôm qua đậu xe trong nhà không đi đâu khi biết có bão nhưng nước lớn tràn vô nhà ngập xém tí nữa là vào luôn nội thất xe, một phen hú vía dù đã có đề phòng trước. Một sự thật phải công nhận dòng Sedan không phù hợp cho quốc gia mình ở hầu hết tỉnh thành bởi đường xá và thiên tai.
Range Rover lội đc 900mm, nên cứ tới thôi bác ạ
Đừng ỷ y như thế bác, khi quảng cáo lội là ở những khúc sông, suối chảy xiết hoặc đã kiểm tra k có các vật thể khác. Đường SG thì cái 1 cái miểng chai hay những vật thể nhỏ khác nó dính vào lưới tản nhiệt và lọt vào phần động cơ là cũng như xong. Bác ấy cẩn thận dậy tốt vì giá trị xe lớn chứ xe gầm cao ít tiền cứ phang tới chả sao vì dù gì chi phí cũng rẻ hơn :D

Hạng B2
27/10/17
214
199
43
TP. Hồ Chí Minh
đêm qua đúng ác mộng, đúng kiểu bơi giữa Tp luôn, em đi trực ở Thủ Đức; lạc trôi khúc đường rầy xe lửa Tô ngọc vân; trước giờ cũng mưa lớn em cũng liều mình lội qua chẳng sao; lần này ôi thôi nước dâng cao như nằm giữa hồ bơi:(:(:(, nhìn 2b lọt thỏm trong biển nước là em biết chắc chết mẹ rồi; tiến thoái lưỡng nan, trong đầu nghĩ lần này gia nhập hội bơi lội Usagi rồi.; để M1 bò qua, mỗi lẫn xe ngược chiều nó tạo sóng là em muốn rớt tim; lạy hồn nước đừng vô..nam mô... vượt qua chỗ ngập thấy xe vẫn bò tiếp không chết máy, nghĩ bụng chắc sống rồi, mà mưa còn to quá không dám ra kiểm tra;:oops::oops::oops: để xe trong cơ quan,nguyên đêm không ngủ được. Hix, sáng phi ra mở lọc gió máy, lọc gió máy lạnh hên qua khô ráo. Em phi xe lên thẳng showroom bảo dưỡng, ôi mẹ ơi các thanh niên đêm qua bơi lội bị ngập nước nằm đầy bãi, xe cứu hộ sài gòn chạy vô ra liên tục; nhiều xe bên trong đúng kiểu hồ bơi luôn. Mấy anh kỹ thuật check xe em xong phán lần này hên, không biết có lần sau không. Em thề, từ này nói không với bơi lội, một là quay đầu, hai là đứng chờ nước rút. Em chạy Cx5:(:(

• Like
Reactions: P.Huayra
Hạng D
21/2/17
1.568
1.693
113
43
Mình đặc biệt không thấy chiếc xe bán tải nào bị chết.
Không lẽ huy chương vàng bơi lội vẫn là anh ấy lãnh.
Sao mà chết được bác, hôm qua ngập vậy thôi chứ cỡ quá bánh xe sedan à; xe bán tải với SUV body-on-frame cười khẩy với đám sedan hoặc gầm thấp "này thì cảm giác lái, này không tròng trành"
Ói lấy bịch hứng được, nước vô khoang nội thất lấy gì hốt đây?

Hạng D
24/8/14
4.219
10.344
113
Sao mà chết được bác, hôm qua ngập vậy thôi chứ cỡ quá bánh xe sedan à; xe bán tải với SUV body-on-frame cười khẩy với đám sedan hoặc gầm thấp "này thì cảm giác lái, này không tròng trành"
Ói lấy bịch hứng được, nước vô khoang nội thất lấy gì hốt đây?
Đâu riêng gì sedan bác, CUV cũng dc chuộng rất nhiều nhưng với kiểu ngập này CUV cũng ngủm thôi. Kể cả những thằng SUV dữ dằn như Q7, X5 hay GLS còn ngán đường ngập ở đây thì CUV cỡ nhỏ chỉ chịu nổi nước hơn sedan tầm 20cm là cùng, chỉ cần 1 xe đi ngược chiều tạo ra sóng là CUV ngụp liền.
Cứ mưa bão kiểu này thì SUV 7 chỗ lại càng dc chuộng.

Tập Lái
28/7/12
28
15
3
41
Em đi NHC về Thủ Đức tối qua, công nhận chưa từng thấy luôn. Em ko dám xuống hầm chui chân cầu Thủ Thiêm vì thấy nước tuôn quá, nên ôm vòng xoay phía trên. Vừa lú cái đầu xe chỗ Saigon pearl thấy ê hề luôn: 1 em CX5 vội vã quay đầu lên con lươn bị mắc kẹt dưới lườn, dính cứng ngắc. 1 em Mer S chết máy phía ngược chiều. Ngay ngã 4 đèn đỏ, 1 em Kia Cerato bật đèn khẩn cấp. Má 2 em la làng: chết mẹ rồi anh ơi, tối nay 2 VC nằm trong xe ôm nhau ngủ. Em tự tin cười khẩy, xe mình Pajero sport gầm cao mà em! Em về số 2, giữ đều ga, côn giữ hơi cao từ từ lăn bánh qua. Lết tới đối diện cây xăng thấy 1 em Mer C chắn ngang nữa... Cuối đích chỗ đèn đỏ lên cầu SG lại thấy 1 em Sedona bỏ cuộc chơi. Em liếc sang má 2, cười nhếch mép, ko quên buông lơi: SUV mà em. Má 2 tròn xoe mắt ngưỡng mộ: ox giỏi quá, tối nay em thưởng hehe.

• Like
Reactions: Perenco and TripleA
Hạng C
30/5/15
824
660
93
Binh Thanh, tp HCM
Range Rover lội đc 900mm, nên cứ tới thôi bác ạ
Lúc trước trên Youtube có đoạn video thì nghiệm cho SUV vào hồ rồi xả nước, nước tầm 700-900 gì đó là nó nhấc cái đít xe lên luôn, anh kia chỉ cần 1 tay đẩy đít xe qua lại nhẹ tênh