Tập Lái
4/6/09
26
0
0
nói thì nhiều cách lắm nhưng bác cứ phải đi thử mới biết được nhưng cứ chung bình 9-10l/100km đường trường và khoảng 14l/100km với đường nội thành và 16-17l/100km với những đoạn đường từ 17h đên19h hàng ngày.

binchip33 nói:
Cap của em là AT đi trong nội thành hết 14l/ 100km.
Đường trường khoảng 9,4l - 9,5l/100km.
Nếu bác mua Cap LT thì tiêu thụ nhiên liệu còn thấp hơn.

Đây là thông số em thử test trên chuyến đi TP.HCM - Mộc Bài, Tây Ninh vận tốc trung bình 40km/h.
Captiva LT uống xăng bao nhiêu lít/km?

nó chạy tiết kiệm hơn kia cảen sao các bác

Hạng B2
17/3/09
248
459
73
Tinaccord nói:
Cap đúng là hơi bị tốn xăng đó Bác... Em chuyển sang chạy Everest (do nhà Em tăng dân số
), máy dầu TDCi, Số AT (2.5L); đo đi đo lại cũng chỉ 10.9 L đến 11.3 L/100 km trong thành phố (quy ra xăng thì khoảng 9.5L), dù mỗi ngày Em đều phải 4 lần leo dốc (Em gửi xe ở tầng hầm B2) và nằm "nhổ râu" vì kẹt xe ở ngã tư Đinh Bộ Lĩnh - Bạch đằng (Chỉ đoạn ĐBP- Hàng Xanh còn chạy được, còn lại từ Bình Thạnh qua Quận 5 chỉ "bò"), tải thì 200kg đều đặn.

Chạy Cap thì lên "trình" bao nhiêu cũng tốn 14- 15 L/100km trong thành phố, có lẽ dàn đồng Cap quá nặng so với động cơ.

Bình thường thôi, CAP DSL cũng tốn chừng đó à , đc cái khởi động khói mù trời hehe !

Hạng B1
9/7/09
86
8
8
an171 nói:
Tinaccord nói:
Cap đúng là hơi bị tốn xăng đó Bác... Em chuyển sang chạy Everest (do nhà Em tăng dân số
), máy dầu TDCi, Số AT (2.5L); đo đi đo lại cũng chỉ 10.9 L đến 11.3 L/100 km trong thành phố (quy ra xăng thì khoảng 9.5L), dù mỗi ngày Em đều phải 4 lần leo dốc (Em gửi xe ở tầng hầm B2) và nằm "nhổ râu" vì kẹt xe ở ngã tư Đinh Bộ Lĩnh - Bạch đằng (Chỉ đoạn ĐBP- Hàng Xanh còn chạy được, còn lại từ Bình Thạnh qua Quận 5 chỉ "bò"), tải thì 200kg đều đặn.

Chạy Cap thì lên "trình" bao nhiêu cũng tốn 14- 15 L/100km trong thành phố, có lẽ dàn đồng Cap quá nặng so với động cơ.

Bình thường thôi, CAP DSL cũng tốn chừng đó à , đc cái khởi động khói mù trời hehe !

Chào Các Bác,

Em vừa hoàn tất chuyến đi thử xe kiêm thăm bạn từ hcm đi buôn mê thuột. E xin chia sẽ với các Bác một điều - thực sự là tuy đã mua cap LT nhưng e vẫn có gì đó chưa hài lòng vì E thì mê cap LTZ nhưng lại rất quan tâm đến các tính năng an toàn. vậy nên chọn phải chọn LT. Do đó E vẩn còn lăng tăng cho đến thời điểm này (xe e mới chạy được 2000km).
Nhưng sau khi đi chuyến này về :
chiếc cap LT đã ghi được một điểm đối với E - đó là mức tiêu hao nhiên liệu - thực sự khiến e kinh ngạc - chỉ từ 8,2 đến 8,9L/100km.
Bình thường trong thành phố xe E chạy 15,6L/100km. E có chụp lại hình bằng máy điện thoại, các Bác vui lòng chỉ E cách đơn giản nhất để post hình lên nhé.

Thân chào các Bác.

VIP CARD MEMBER
20/4/07
1.716
185
63
Các bác đừng có quá tin vào cái trip meter đó.Nó chỉ có tính tham khảo thôi. Chính xác nhất là tính số km đi trên số lượng xăng đổ đầy bình. Em chạy đường trường là độ 10-10,5 lít /100km còn nội thành thì không xét được đâu.
@bác wiliamlongjr: bác đã làm 1 chuyến BMT, thì bác tính thử số xăng đã đổ rồi tính cho anh em biết luôn nhé.

Hạng B2
12/10/09
167
0
0
williamlongjr nói:
chỉ từ 8,2 đến 8,9L/100km.

Vận tốc bao nhiêu thì có đc chỉ số đo vậy bác? còn trong TP bác đi vận tốc bao nhiu?

Hạng B1
11/9/08
54
5
8
Mức tiêu thụ nhiên liệu của Cap nói chung là chấp nhận được so với công suất máy và xác xe. Xe mình tự động đi được 4vạn, bình quân 12.5l trong nội thành, đường trường 9.5-10l. Nói vậy chắc mấy bác lại question hay không tin nhưng mà đó là số chính xác mình tính trên lượng xăng thực tế đổ vào xe và quảng đường đi được chớ không theo chỉ số trên màn hình. Thêm một chi tiết tham khảo là mình ở Vũng Tàu không kẹt xe, đường thoáng và mình đi xe tự động nhiều nên chạy khá điềm đạm, nhuần nhuyễn, không hay ép ga hay thắng gấp. Mà mình cũng không đi chậm lắm đâu...nói chung so với bạn bè là tốc độ trên TB. Thỉnh thoảng lên TP và các tỉnh khác, nội thành (SG) đường trường lẫn lộn khoảng 13-14l. Túm lại Cap tự động tiêu thụ khoảng 12 - 15l nội thành; 9-10l đường trường tùy cách chạy và mật độ giao thông. Lưu ý các bác là (hình như) sau 2 vạn Cap ăn uống khiêm tốn hơn một chút không biết tại quen xe hay máy nó... trơn!:)

Hạng D
8/9/08
1.828
63.953
113
TP. Hồ Chí Minh
Hatlovo nói:
Mức tiêu thụ nhiên liệu của Cap nói chung là chấp nhận được so với công suất máy và xác xe. Xe mình tự động đi được 4vạn, bình quân 12.5l trong nội thành, đường trường 9.5-10l. Nói vậy chắc mấy bác lại question hay không tin nhưng mà đó là số chính xác mình tính trên lượng xăng thực tế đổ vào xe và quảng đường đi được chớ không theo chỉ số trên màn hình. Thêm một chi tiết tham khảo là mình ở Vũng Tàu không kẹt xe, đường thoáng và mình đi xe tự động nhiều nên chạy khá điềm đạm, nhuần nhuyễn, không hay ép ga hay thắng gấp. Mà mình cũng không đi chậm lắm đâu...nói chung so với bạn bè là tốc độ trên TB. Thỉnh thoảng lên TP và các tỉnh khác, nội thành (SG) đường trường lẫn lộn khoảng 13-14l. Túm lại Cap tự động tiêu thụ khoảng 12 - 15l nội thành; 9-10l đường trường tùy cách chạy và mật độ giao thông. Lưu ý các bác là (hình như) sau 2 vạn Cap ăn uống khiêm tốn hơn một chút không biết tại quen xe hay máy nó... trơn!:)

Quá chuẩn!:D Em cũng không tin lắm vào trip báo mức độ tiêu hao nhiên liệu trung bình của xe, nên đã test thử vài chuyến SG - VT, SG- Bình Phước bằng cách đo mức xăng tiêu thụ thực tế, kết quả số liệu báo trên đồng hồ là tương đối chính xác.
Xe của em số tự động (LTZ), Tuyến SG - VT : Nếu biết cách chạy, và tận dụng quán tính của xe, không ép ga : 9.2 l/ 100 km. Chạy bình thường : 9,6 l/ 100 km.
Trong nội đô Sài Gòn: Không thể tính được mức tiêu thụ nhiên liệu được. Vì bữa nào kẹt xe thì đồng hồ nó báo khoảng 17,5 l/ 100km. Bữa nào lưu thông bình thường thì báo 14,8l - 15l / 100 km.

Hạng F
30/10/08
5.192
40
48
53
binchip33 nói:
Hatlovo nói:

Quá chuẩn!:D Em cũng không tin lắm vào trip báo mức độ tiêu hao nhiên liệu trung bình của xe, nên đã test thử vài chuyến SG - VT, SG- Bình Phước bằng cách đo mức xăng tiêu thụ thực tế, kết quả số liệu báo trên đồng hồ là tương đối chính xác.
Xe của em số tự động (LTZ), Tuyến SG - VT : Nếu biết cách chạy, và tận dụng quán tính của xe, không ép ga : 9.2 l/ 100 km. Chạy bình thường : 9,6 l/ 100 km.
Trong nội đô Sài Gòn: Không thể tính được mức tiêu thụ nhiên liệu được. Vì bữa nào kẹt xe thì đồng hồ nó báo khoảng 17,5 l/ 100km. Bữa nào lưu thông bình thường thì báo 14,8l - 15l / 100 km.

Đúng như bác nói là không nên dựa vào chỉ số báo trên xe vì số hiển thị hiện ( thí dụ như 10.5L/10km) tại thời điểm mình xem là nó tính toán cho tốc độ trung bình của quá trình chạy trước đó. Cho nên nếu hôm nay đi đường nội thành tốc độ chỉ có 15km/h và ngày mai đi Phan Thiết chẳng hạn khi đó tốc độ lên 40km/h thì mấy chục km đầu tiên nó vẫn chia cho 15km/h sau đó chia tăng lên từ từ theo tốc độ của xe.
Chính xác nhất là nếu đi xa cứ đổ đầy bình xăng (không nén thêm) đi xong về đổ trả lại đầy bình xăng (vẫn không nén thêm) sau đó cộng tổng số lần đổ xăng bao nhiêu lít chia cho km hành trình là chính xác nhất.

Nhà mình có mấy chiếc (xăng dầu đủ cả) xăng thì từ 9 -14l/100km còn dầu thì 8 - 10.5l/100km nói chung cũng ok trong dòng SUV 2.4 ( ít hơn cả thằng Cam 2.4 đời 2008 của Cty mình nữa)