Tập Lái
7/11/12
49
1.068
83
Đồng Nai
Em mới tham gia OS được mấy tuần, thấy mục này có nhiều thú chơi tao nhã hoặc "giả danh tao nhã" (cái vụ thổi kèn gì đấy :D). Em thì đang mê cái món câu cá (đặc biệt là cá tra). Bác nào rãnh rổi thì pm em 1 cái, cuối tuần đi câu chung cho vui. Em hay câu ở Phú Thọ nhưng mấy bữa nay bị lốc nên đang muốn chuyển qua hồ khác.

Hạng D
17/7/07
3.452
33
48
Sài-gòn
tui thì hồi nhỏ đi học lúc rảnh cũng thích câu còn bây giờ làm biếng quá hehehe
hồi xưa hay mua mồi câu + cần câu máy câu lưỡi câu dây câu ở chợ chim cá chó mèo Hàm Nghi Sài-gòn gần Chợ Cũ (giờ dẹp rồi)
lúc đó thịnh hành máy Pionner + cần Pionner Nhựt
có cụ lấy cái ăng-ten truyền tin của xe Jeep lùn VNCH (>< 2 mét) rất dẻo gắn máy vô câu cá Bông lau, cá Ngát (hay Ngác ?)
còn bây giờ thỉnh thoảng cũng ghi được vài hình Khương Tử Nha thời hiện đại :

hồ công viên thủy lợi trung tâm huyện Xuyên Mộc BRVT 22-11-2008
qua trái <= đi suối nóng Bình Châu

NVL Nam Sài-gòn 24-03-2010 phao này thời tui chưa có

thường mấy chỗ nước xiết xoáy bạo chưn cầu, miệng cống (cống thủy lợi đồng ruộng) là đám Bống cát hay nằm đó rình mồi : nó thường nuốt luôn nên khi dính câu là chỉ có nước chết vì mình phải kéo lưỡi câu ra để câu tiếp, dính luôn cả chùm ruột gan của nó ra chứ lưỡi câu không dính mép miệng nó như mấy loại cá khác
còn cá Chốt hay ăn chỗ nước sâu mà yên ít chảy vi dụ dưới chưn các cầu cảng bến tàu
câu ở bến tàu rất dễ "mất cả chì lẫn chài" do vướng cáp neo tàu đáy sông

vàm Nhựt Tảo sông Vàm cỏ Đông (Bến lức - Long an) 05-03-2010 chỗ cụ Nguyễn Trung Trực oánh chìm tàu Pháp năm xưa - hổng biết máy hiệu gì

bây giờ họ xúc cá + "chích" cá kiểu tận diệt nên mấy chỗ có Dừa Nước cũng hết cá Bống Dừa luôn
cụ có trùm áo mưa đi câu cá Lóc lúc trời mưa chưa
hoặc trời mưa trùm áo mưa tay cầm cái xô đi xúc cá Rô : mưa ngập lênh láng nó nhảy lên lộ "đi bộ" dài dài ngay mũi xe
cá Rô thì ngọt thịt nhưng xương nhiều quá ăn xong rất dễ tới Bác sĩ tai mũi họng gắp ra hehehe

các hình trên là mình tình cờ thấy trên đường ngao du thiên hạ chứ mình nghỉ câu lâu quá lụt nghề rồi

Hạng D
11/5/11
3.420
5.584
113
Sài Gòn
Câu cá phải có "số sát cá" hay sao á?

Hồi nhỏ em đi câu cá rô bí với ông anh bà con nhỏ hơn 2 tuổi, ổng giựt lia lịa, hết buổi sáng lờ cá của ổng trọng trọng, của em chỉ có 3 con.

Sau đó đi tắm sông, :D:D:D

X
Hạng B1
3/11/12
78
1
8
Chơi món này cần kiên nhẫn. Em chơi không được

Hạng D
17/7/07
3.452
33
48
Sài-gòn
bây giờ xài phao nhựa ngộ quá ? (hình trên)
chứ thời mình chỉ xài phao khi câu gần bờ nước cạn bằng cần Trúc dây nhỏ
còn câu máy quăng ra xa lúc đó hổng xài phao vì tuốt ngoài xa đâu nhìn rõ mà cá bự trên 1kg nó giựt bạo lắm : nhiều cha quăng cả lúc 3-4 cần xong bỏ đó ngồi hút thuốc chờ thời hay 888 chiện thời cuộc vối bạn câu - chừng cá lớn nó đớp nó giựt mạnh tuốt luốt ra sông mất hút luôn hehehe
mà cần + máy câu đâu có rẻ

còn Tôm + Cua trước khi ăn là nó lấy càng kéo mồi vô miệng : thấy sợi dây căng ra bị kéo mà giựt liền là thua : lúc quay lên chỉ còn cái càng : mấy cha thiếu kiên nhẫn tức hộc xì dầu

Tôm sông nhiều con cũng bự (Tôm càng xanh) lúc ăn rồi bị mình kéo là nó cong người "chịu" lại đáy sông nên quay vô rất nặng cần câu cong queo luôn - cần nào dỏm là gãy liền (nên nhiều cụ mới xài ăng-ten Jeep lùn đã nói)
còn cá Ngát + cá Út dính câu thường chui sâu xuống sình đáy sông : thiếu kiên nhẫn mà quay máy bạo cũng đứt dây luôn
lúc bị ngạnh cá Trê-Út-Ngát đâm xịt xi-rô chủ thớt biết làm cách nào cầm máu không hehehe

Hạng B2
4/6/09
290
30
28
63
Mới CN vừa rồi rảnh ra ngay trước cửa nhà câu. Thấy mọi người câu chỉ được cá trê nhỏ cỡ 15 con/kg, mình cũng dùng lưỡi số 5, ai dè bị nó kéo phăng phăng, chỉ chịu lại cũng không nổi. khi kéo lên còn cục chì với cái lưỡi bị ngoác gần thẳng luôn. có thằng em câu cạnh đó cho biết: Ở đây có người đã câu được cá tra hơn 4 kg rồi đó Anh. Chiều nay lại phải về " Mai phục tiếp". Bác nào có kinh nghiệm đến chỗ mình phô diễn đi. Khu dân cư Tân Quy Đông Q7. Mình tên Minh 091 343 6166.

• Like
Reactions: smallkiwi
Hạng C
16/5/11
595
59
28
32
Hồ Phú Thọ từ khi qua tay Hùng râu sử lý nước rồi nên câu rất khó ( cám, cơm các loại... ) Bác để ý hồ này cá thả mới chết rất nhiều. Cá cũ vẩn còn, đảm bảo hugo. Bác đổi mồi thử xem sao: chuối sứ, bún, bình bát. Em câu được kha khá ở ồ này

Câu cá - có bác nào tham gia với em?

Câu cá - có bác nào tham gia với em?