Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Cầu chì va Rơle của Matiz thnks

Hạng B2
1/3/06
128
0
0
Các bác cho tôi hỏi có ai biết cầu chì của các thiết bị trong salon của xe Matiz không ạ ( châm thuốc, đén trần, đèn panel, Audio ....) ? Hôm qua tôi đấu cái đài MP3 mà nó không lên, thử chập các dây Lửa và mát của cái đài cũ theo xe thì không thấy có đánh lửa. Tôi nghi là bị cháy cầu chì, tìm trong cái hộp đựng cầu chỉ dưới nắp Capô thì không thấy có cho các thiết bị trong xe. Các bác làm ơn chỉ giúp vì tôi nghe nói là có hộp cầu chì trong Salon xe Matiz tìm mãi không thấy. Thanks a lot !!!

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
RE: Cầu chì va Rơle của Matiz thnks

Trời ! Làm điện xe như bác thì em nghĩ :
1. Trước khi mần, ra chợ mua Sỉ 1 lố Cầu chì các loại và các cỡ Ampe...
2. Mua thêm vài chục mét dây điện.
3. Có sẵn bình "Phai Ét ting giu sờ" bên mình !
:D
Trở lại xe bác, có thể do cấu tạo đơn giản nên nguồn điện trong xe sẽ được dùng chung nhiều thứ. Cụ thể là cầu chì Interior sẽ có thể dùng chung cho đèn nội thất, Radio, đèn Dashboard.....

Hạng B2
22/5/04
243
47
28
HCM

Hộp cầu chì trong của (Music, door, Light...) Matiz nằm phía bên tài đó bác, chịu khó nằm ngửa xuống chỗ chân ga nhìn lên sẽ thấy ngay đó. Gần ốp như gần góc của đó nhé!

Chúc bác tìm thấy!

Hạng B2
26/10/05
497
0
16
53
www.otosaigon.com

... nhưng tìm chỉ để thay thôi, chứ làm gì còn cái nào với kiểu qụet qụet như thế :)

Hạng B2
1/3/06
128
0
0

Báo cáo các em tìm được rồi đúng là bên phía bác tài, tìm trên mạng mãi mới thấy có tài liệu nối đến. Nó làm bất tiện quá, phài quỳ gối xuống đất bò ngửa lên mới thấy. Đúng là em quẹt quẹt thế là nông dân học thật, nhưng lúc đó em cũng chẳng có gì để đo cả mà đấu nó không lên điện gần tiếng đồng hồ bực mình quá, cũng may là nó chỉ cháy có 2 cái thôi: 1 cho Audio và 1 cho đèn trần.
- Tiện đây em xin thông báo luôn với các bác lá cầu chì AUDIO và ĐÈN TRẦN ( ROOM LAMP ) liên quan đến nhau, hôm nay em thay mỗi cầu chì AUDIO thì AUDIO không làm việc, thay thêm cầu chì ROOM LAMP thì AUDIO mới làm việc, và khi bị chập 1 trong 2 thiết bị trên thì nó sẽ lập tức cháy cả 2 cầu chì, các bác chú ý để đỡ mất công.

CẢM ƠN TẤT CẢ CÁC BÁC ĐÃ TRẢ LỜI NHANH CHO EM, xe em còn vụ phanh phọt nữa chắc mai kia sẽ đi cân lại đĩa phanh như bac AUTOMATIC chỉ .

Hạng D
30/10/06
1.388
25
38
Air Vietnam
www.aeroviet.com

Bác phamhuy ơi, bác chỉ giúp cách gắn MP3 vào hệ thống âm thanh của matiz với. Cám ơn nhiều.
YM: tnbaoanh

O.S.P.D
31/12/03
936
23
28
56
HCMC

bác nói rõ hơn MP3 loại gì và muốm lắp như thế nào để AE tư vấn cho bác, chứ bác nói thế thì thua rồi

Hạng D
30/10/06
1.388
25
38
Air Vietnam
www.aeroviet.com

Trích đoạn: garaao

bác nói rõ hơn MP3 loại gì và muốm lắp như thế nào để AE tư vấn cho bác, chứ bác nói thế thì thua rồi
Em có cái máy MP3 loại nhỏ cầm tay (dùng Flash) đó bác, em muốn đấu sao cho để nghe MP3 sử dụng hệ thống loa trong xe. Tức là, em muốn lấy ra một đầu dây audio và cắm thẳng vào máy MP3 để rời ở ngoài, lúc nào cần nghe thì cắm vào, không đi xe thì đem ra ngoài dùng cũng được. Bác giúp em với nhé, nghe thợ nói là phải thay hệ thống dây chính gì đó (vì nó nói là dây rin của nó chỉ chịu công suất thấp), nhưng em nghĩ cái này mình chỉ sử dụng loa của xe thôi (không cần qua amply...) thì liên quan gì đến công suất ?

Cám ơn bác garaao trước nhé !

O.S.P.D
31/12/03
936
23
28
56
HCMC

xe bác đã thay CD chưa, chỉ có 3 cách bác đưa tín hiệu từ MP3 vào hệ thống âm thanh của xe là nhờ thợ làm cho 1 đường line-in ( đấu nối từ trong CD ra) hoặc bác mua cái FM tranceiver để đưa T Hiệu vào bằng sóng FM, còn cách thứ 3 là xe bác còn xài tape thì cái tape giả để đưa T Hiệu vào, bác search thử xem anh em có bàn cái này nhiều rồi

Hạng D
30/10/06
1.388
25
38
Air Vietnam
www.aeroviet.com

Trích đoạn: garaao

xe bác đã thay CD chưa, chỉ có 3 cách bác đưa tín hiệu từ MP3 vào hệ thống âm thanh của xe là nhờ thợ làm cho 1 đường line-in ( đấu nối từ trong CD ra) hoặc bác mua cái FM tranceiver để đưa T Hiệu vào bằng sóng FM, còn cách thứ 3 là xe bác còn xài tape thì cái tape giả để đưa T Hiệu vào, bác search thử xem anh em có bàn cái này nhiều rồi

Xe em vẫn còn xài tape thôi bác ạ. Cái search của forum OS hình như không chạy được. Bác hướng dẫn sơ cách làm tape giả dùm em với. Đúng như ý bác là em muốn có một đường line-in thò ra ngoài, khi nào cần là cắm vào thôi bác ạ. FM Transceiver nghe nói chất lượng không tốt lắm phải không bác?