9/7/20
752
1.037
93
28
Xe em nghi bị lỏng cầu chì, các bác giúp em với ạ

Ảnh minh họa

Em mới lấy xe, bữa hôm lấy xe về cái động cơ báo đèn acquy thấy bạn sell mở capo kiểm tra cầu chì phát. Đi từ đó giờ hơn nửa năm, nay em đang đi cao tốc cái xe tự nhiên tắt máy, mất trợ lực lái và phanh. Đèn audio và điều hoà vẫn chạy bt.
May đường vắng e đạp phanh cật lực và vần xe vô lề. Xong em xuống kiểm tra hết cái đến lay lay cái cầu chì thì đề lên đi đc bt.

hic ko rõ là bị sao ạ các bác, giờ e đang nghỉ giữa đường và tà tà đi về chứ ko dám chạy nhanh, nó tèo phát nữa là chết luôn ạ.
Các bác tư vấn e biết để vào hãng bảo hành cho hết bệnh nguy hiểm này ạ

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: lamnk
Hạng B2
28/4/16
471
6.587
93
48
Anh vào hãng rồi chửi từ thằng gd đến con nhân viên là xe anh tự nhiên nó hết. Chớ lên đây sao ai biết gì mà giúp anh. Xe mới mua mà kỳ vậy? hãng nào anh?

Hạng F
29/10/16
11.589
22.252
113
Pháp
1 - Là ....dây kéo máy phát điện đứt, ....99% (accessory) kh phải dây cam thì đèn cũng cháy
2 - Máy phát điện có vấn đề nếu dùng loại Hitachi . loại nầy vừa tạo điện vừa có ống hút khí qua hệ thống thắng ;););) em kh biết tiếng việt (pompe à vide)

Em tạm biết, cứ thử đề và đo điện bình qua điện kế, sau đó máy vẩn nổ nhưng tháo cọc - (âm) ra xem có nổ không nhé

Hạng B1
25/7/19
68
68
18
44
Quận 2
Xe mới mua 6 tháng mà bị tắt máy trên cao tốc. Sợ quá. Bác vô hãng check lại gấp rồi share kinh nghiệm cho AE nha.

9/7/20
752
1.037
93
28
Em vào hãng check ạ, hãng báo cọc ác quy bị lỏng và mất tiếp xúc. Đã siết lại nhưng e thấy hơi sai sai, khi xe đang chạy thì đâu dùng điện acquy? Em thấy ấn ấn lại cái cầu chì thì nó đề lên bt ko rõ như thế nào?

Hạng F
29/10/16
11.589
22.252
113
Pháp
Em vào hãng check ạ, hãng báo cọc ác quy bị lỏng và mất tiếp xúc. Đã siết lại nhưng e thấy hơi sai sai, khi xe đang chạy thì đâu dùng điện acquy? Em thấy ấn ấn lại cái cầu chì thì nó đề lên bt ko rõ như thế nào?
Có luôn trường hợp nầy. Nếu bác chủ thớt thích thì nói nó gỡ cọc bình, đề tí mở bò và xiết lại, bác có thể làm được, chìa 10, hay 13 . Nhưng nên đo thừ cho chắc ăn bình với bộ sạc, nếu xe cũ, còn xe mới .. hãng lo . Thân !

P/S : xe gì mới kéo ra khỏi hãng à ? đừng nói toyota na :):):)

9/7/20
752
1.037
93
28
Có luôn trường hợp nầy. Nếu bác chủ thớt thích thì nói nó gỡ cọc bình, đề tí mở bò và xiết lại, bác có thể làm được, chìa 10, hay 13 . Nhưng nên đo thừ cho chắc ăn bình với bộ sạc, nếu xe cũ, còn xe mới .. hãng lo . Thân !

P/S : xe gì mới kéo ra khỏi hãng à ? đừng nói toyota na :):):)
Có luôn hả bác, e tưởng acquy thì chỉ có nhiệm vụ đề nổ máy thôi chứ lúc xe đang chạy thì dùng điện máy phát chứ ạ?
Với lúc xe em bị tắt máy thì hệ thống điện, audio điều hoà vẫn chạy bt nên e nghĩ ko phải do acquy.

em mới alo lại thì anh nhân viên kỹ thuật kêu: do cọc acquy tiếp xúc không tốt nên nó nhảy cầu chì tắt động cơ. Bên hãng thề thốt sẽ ko bị nữa yên tâm. Em thì thấy ghê quá.
Xe em Rush ạ :(((((

• Wow
Reactions: hoadat
Hạng F
29/10/16
11.589
22.252
113
Pháp
Có luôn hả bác, e tưởng acquy thì chỉ có nhiệm vụ đề nổ máy thôi chứ lúc xe đang chạy thì dùng điện máy phát chứ ạ?
Với lúc xe em bị tắt máy thì hệ thống điện, audio điều hoà vẫn chạy bt nên e nghĩ ko phải do acquy.

em mới alo lại thì anh nhân viên kỹ thuật kêu: do cọc acquy tiếp xúc không tốt nên nó nhảy cầu chì tắt động cơ. Bên hãng thề thốt sẽ ko bị nữa yên tâm. Em thì thấy ghê quá.
Xe em Rush ạ :(((((
Do đó có nhiều nguyên nhân, thường nhất như tôi viết là dây courroie bị đứt, hai là bình phát điện được gọi là alternator hay dymamo, và cuối cùng xãy ra chính là bình yếu hay chết , Do đó các bạn nên sắm đồng hồ đo điện cho tiện

• Like
Reactions: Momo Velia Deviluke
9/7/20
752
1.037
93
28
Do đó có nhiều nguyên nhân, thường nhất như tôi viết là dây courroie bị đứt, hai là bình phát điện được gọi là alternator hay dymamo, và cuối cùng xãy ra chính là bình yếu hay chết , Do đó các bạn nên sắm đồng hồ đo điện cho tiện
Em thì ko rành về kỹ thuật chuyên sâu bác ạ, nên thôi để đi tiếp vậy. Chỉ là e hơi khó hiểu cái vụ acquy thôi do xe em mới đi nửa năm. Em bảo họ nếu ảnh hưởng đến cầu chì thì thay cầu chì đu thì họ bảo chỉ bị nhảy thôi chứ ko hư.