Hạng B2
11/11/17
113
117
53
51
Nói thật, cá nhân mình suy nghĩ thế này: Hành xóm với nhau, dù cho mức độ thân thiết cỡ nào đi nữa nếu có lòng tự trọng thì không bao giờ mở miệng đi mượn cái xe oto cả ( xe thì mới mua, mà lại là đi chơi 300 cây). Nếu gặp tình huống khẩn cấp thì chính bác chủ sẽ chủ động mang xe qua chở đi, còn bác chủ bận quá khi đó mới mở lời cho mượn xe ( vì tình thân, hàng xóm láng giềng), chứ hàng xóm mà khi thấy mình mới mua xe chủ động mở lời mượn xe đi chơi là phải xem xét lại mối quan hệ này ( vì anh hàng xóm biết lái xe thì cũng biết chổ thuê xe tự lái thì tại sao phải đi mượn?). Trừ trường tình thâm nữa, khi bác chủ biết ý định đi chơi của người hàng xóm mà chủ động cho mượn thì mình không bàn tới.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
19/11/15
1.083
3.258
113
Cho người ngoài mượn xe thì thường là xe cũ thôi. Chứ xe mới thì khó xử lắm.
Lúc trước vc em mới mua xe cưng lắm. 2 vc đứa bạn mượn xe về quê. Do bạn của vợ nên em để vợ tự quyết. Vợ em không vui khi cho mượn mà từ chối cũng không xong. Để vẹn cả đôi đường, em đưa ra ý kiến là nói họ cho ké dẫn con đi tắm biển với ( quê 2 bạn này gần biển). Thế là 2 mẹ con có chuyến du lịch bất đắc dĩ mà vẫn vui :)

Hạng D
2/5/16
1.909
1.858
143
Những người mượn xe hầu hết ít lái, tay lái non nên dễ va quệt, tai nạn. Nhẹ thì trầy xước còn bắt đền nhau được, nhỡ xui rủi chết người thì lúc đó biết bắt đền ai?
Tốt nhất từ chối thẳng 1 lần để lần sau họ tự né khỏi mượn, muốn lái thì thuê xe tự lái mà đi.

Hạng F
1/8/12
5.714
5.729
113
TP HCM
Những người mượn xe hầu hết ít lái, tay lái non nên dễ va quệt, tai nạn. Nhẹ thì trầy xước còn bắt đền nhau được, nhỡ xui rủi chết người thì lúc đó biết bắt đền ai?
Tốt nhất từ chối thẳng 1 lần để lần sau họ tự né khỏi mượn, muốn lái thì thuê xe tự lái mà đi.
Bác này nói đúng, ít chạy nên tay lái yếu dễ đâm đụng va quẹt -> nhẹ thì cười trừ, nặng thì Bác chủ ôm.

Hạng D
2/5/16
1.909
1.858
143
Có 1 kiểu hàng xóm củ chuối nữa là không mượn xe mà đổi xe.
Cậu em làm cùng Cty tôi kể, ông hàng xóm cậu ấy đi đâu xa là qua xin đổi xe, không đổi thì không được, không có cớ gì để từ chối vì ông ấy dí con Altis cho cậu ấy rồi bẩu "em đi đâu thì lấy xe anh mà đi, xe em đi đường trường sướng thiệt", mà đổi thì ai cũng biết là xe sẽ bị cày nhiều thì hao mòn nhanh hơn, có chuyến đi xa hơn 500 km, rất xót ruột.

Hạng D
19/11/15
1.083
3.258
113
Có 1 kiểu hàng xóm củ chuối nữa là không mượn xe mà đổi xe.
Cậu em làm cùng Cty tôi kể, ông hàng xóm cậu ấy đi đâu xa là qua xin đổi xe, không đổi thì không được, không có cớ gì để từ chối vì ông ấy dí con Altis cho cậu ấy rồi bẩu "em đi đâu thì lấy xe anh mà đi, xe em đi đường trường sướng thiệt", mà đổi thì ai cũng biết là xe sẽ bị cày nhiều thì hao mòn nhanh hơn, có chuyến đi xa hơn 500 km, rất xót ruột.
Ổng qua trả xe mềnh nói: xe anh em đi cả 1000 km mà không vấn đề gì, xe tốt thật :cool:

Hạng D
2/5/16
1.909
1.858
143
Ổng qua trả xe mềnh nói: xe anh em đi cả 1000 km mà không vấn đề gì, xe tốt thật :cool:
Thằng ku em đó cay lắm, trả xe cùng với bình xăng cạn kiệt, mà hàng xóm láng giềng chén chú chén anh nên ngại nói.
Lão hàng xóm kia chắc là giữ xe để sau này bán cho được giá :p

Hạng D
10/6/10
1.392
1.217
113
Ko thích cho mượn thì nói ko, chả việc gì phải ngại, bạn bè họ hàng thân thiết khi hữu sự thì ko vấn đề.
Nghĩ sao mà mượn xe hàng xóm đi chơi. Kiểu hàng xóm thế này thì ko có cũng chả sao :D :D