Thảo Luận Chung Cấu tạo của kính lái?

Hạng B2
16/3/07
107
1
16
53
Hà Nội
Ờ ờ.... nếu có cái gọi là kính giảm tốc thì xxx ngồi trong xe bắn tốc độ thế nào đây? Chỉ là cảm giác thôi. Bác chủ thớt đang hỏi về cấu tạo kính lái ạ.
Em nghĩ nó là kính pha lê (chịu lực tốt, đảm bảo độ trong, khi vỡ thì vỡ thành mảnh vụn để không gây sát thương cho người), nhiều lớp dán bằng các loại keo để khi vỡ chúng không văng tung tóe, để khúc xạ bớt ánh sáng chiếu vào mắt nhằm chống lóa và còn nhiều thứ khác em chưa biết.

Hạng D
25/12/08
2.083
160
63
Kính xe hơi đơn thuần chỉ là kính "an toàn" là khi bể ra hạt lựu hoặc kính được ghép = 2 miếng ở giữa có 1 lớp keo khi bể nó chỉ răng ra và giữa nguyên như vậy chứ ko văng tứ tung (loại này em ít thấy.
Còn chuyện giảm tốc hoàn toàn là do cảm giác chứ ko dính dáng gì tới cái kính cả. Thậm chí hạ kính như mấy anh Jeep chạy thấy bình thường.

Hạng D
13/9/09
3.006
10.477
113
52
Kính lái là loại thủy tinh triplex gồm 3 lớp, ở giữa 2 lớp thủy tinh là một lớp keo để nhằm hạn chế văng mảnh khi vỡ gây nguy hiểm cho người lái. Mặt khác thì nó được làm từ thủy tinh cường lực (tempered), khi bị vỡ thì sẽ vỡ vụn như ngô, chứ không vỡ thành mảng sắc nhọn như kính thường.

Hạng F
8/4/09
5.641
416
83
50
đâu nhỉ?
Nói như bác Newbie là chuẩn nhất! Trên kính thường có chữ templated glasses có nghĩa là kính cường lực, khi vỡ tan sẽ thành dạng hạt lựu, còn lớp keo trong có tác dụng giữ kính khi nó bị rạn không rơi vào người trong xe. Về việc giảm tốc của kính khi chạy em cho rằng khó thực hiện vì cảnh vật in vào mắt ta theo tốc độ ánh sáng, tuy ánh sáng lan truyền trong môi trường đậm đặc hơn có chậm hơn chút ít nhưng vì khoảng cách quá nhỏ không đủ để chúng ta nhận ra đâu các bác. Với âm thanh thì do vận tốc bé 1225km/h nên 1km ta cũng phân biệt được (tỉ lệ 1/1225), chứ với vận tốc ánh sáng 300kkm/s thì có xa 5km nữa (tỉ lệ 5/1.080.000.000) mắt ta cũng thấy vậy thôi!

Hạng C
18/1/11
618
10
18
Em nghĩ kiếng chắn gió trước không có chức năng giảm tốc độ.Chỉ có cấu tạo khi va đập mạnh sẽ vỡ vụn thành những viên thủy tinh nhỏ, giảm thiểu xác thương thôi.
Còn Bác chủ thớt muốn giảm tốc thì Bác phải dùng thiết bị giảm tốc: Thắng xe, hoặc bung dù ra thôi.

Hạng D
16/9/10
1.279
107
63
đèo Ngoạn Mục 0908640999
còn nữa- nếu ta nhìn mà nó giảm được tốc độ- vậy thì tốc độ của xe ngược chiều ta cũng thấy nó giảm theo =>làm sao ta phán đoán được để mà xử lý cho kịp với thực tế - phải không mấy bác. ????