Hạng D
8/10/11
3.066
5.934
133
Em cũng toàn đổ bình nước vòi thôi.
Thật sự không hiểu như vậy có hư hỏng gì không các bác?
Chứ mà cái bình nước rửa kính mấy chục của nó bán ở ngoài em thấy có hại đấy.
Không đâu ! em đổ nước vòi thường xuyên cũng mấy năm nay có bi gi đâu.

Hạng B2
19/6/12
337
238
43
36
mình toàn châm nước vòi, chứ xài mấy cái hóa chất này trước sau gì cũng có ảnh hưởng đến đường ống nước và môtơ máy bơm của xe, chưa kể gặt xong thì hóa chất đó nó cũng khô lại trên caosu thanh gạt và phần rãnh nhựa thoát nước trước kính xe

chất rắn mà tan được trong chất lỏng, thì khi chất lỏng bay hơi hết thì nó lại để lại chất rắn thôi chứ ko có bốc hơi biến mất đâu

Hạng D
9/2/18
3.396
4.992
113
41
Bà Rịa Vũng Tàu
Em dùng loại nước can 2lít pha sẵn hình như 250k mỗi khi đi mưa xịt vài nhát nó tạo hiệu ứng lá sen ngon lắm!
Nhưng tại sao trong xe lại nghe rõ mùi nước rữa kính khi chạy là thế nào nhĩ? Anh nào chỉ em với :(

Hạng C
5/11/17
631
476
63
37
Các bác dùng Aqua thì quá tiền mua nước rửa kính đóng chai. Sang xịn mịn quá :D

Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
Em không biết các bác nghĩ sao chứ em là em nói không với viên sủi và nước đặc pha ra, nhất là ở VN ( các bác ở nước ngoài thì em không dám bàn) với các lí do:

1. Nước vòi ở VN chất lượng kém, nó chứa nhiều ion kim loại kiềm ( nước cứng) tuy mắt thường các bác không thấy gì nhưng xe hơi bản thân khung xe nó là 1 cực "âm" khổng lồ. Mà ion kim loại kiềm là ion+. Âm với dương qua lại thì sao em không nói các bác cũng biết rồi đó ( Bác nào chuyên ngành hóa giải thích giúp em cái này, ngày xưa em học dốt hóa phần nước cứng :D). Nói túm lại nó sẽ tạo kết tủa. Sơ sơ là vậy.
  2. Viên sủi là gì? Bác nào ở miền Bắc chắc biết 1 số nhà ở quê hay đào hố tôi vôi thả mấy cục vôi sống vào cái hố có nước nó sôi ùng ục lên. Viên sủi cũng vậy, nó về bản chất cũng như cục vôi vậy => khả năng tạo kết tủa cao.

Vì 2 lí do nêu trên, em tuyệt đối nói không với nước đậm đặc và viên sủi khi dùng nước vòi. Nước rửa kính người ta pha sẵn về bản chất nó là nước khử ion nên sẽ hạn chế kết tủa ( nước này khi chưa pha chế gì thì nó sẽ không dẫn điện). Đấy là em nói nước xịn, còn nước mua ở ngoài thì tiền nào của nấy. Bác nào làm bên điện lực hẵng xài viên sủi/nước đậm đặc pha ra với điều kiện các bác xin được cái nước mà anh em dùng để vệ sinh sứ cách điện trên lưới nóng ấy:p. Anh em nào mà có nước này súc rửa két nước/thân máy là nhất vì nó đảm bảo không gây kết tủa ( niềm mơ ước của em :rolleyes:).

Tác hại của kết tủa: gây ố kính, tắc bơm, tắc vòi bơm (Em từng bị tắc vòi bơm do đóng cặn, cách xử lí: tháo cái vòi ra ngâm vào giấm cho nó tan kết tủa rồi vệ sinh lại bằng bàn chải mịn). Vì lí do này mà ở nhà em phải gắn riêng 1 cục lọc nhỏ có lõi làm mềm nước cấp cho máy bơm rửa xe. Vài ba tháng phải tháo ra bảo dưỡng bằng rửa nước muối cái lõi này không nó mất tác dụng.

Trên đây là góp ý của em. các bác thấy hay thì chia sẻ cho mọi người. Còn dở thì góp cho em cái ý để em sửa :cool:

Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
Người ta sản xuất ra thì phải dùng được chứ
Dùng được nhưng với điều kiện đi kèm nhé bác. Bác thử mua con xe đầu kéo Mỹ về VN đổ diesel VN mà không cắt phần DEF ( kiểm soát khí thải) xem nó có nổi đèn báo lỗi với banh xác EGR, turbo không :D. Em nói như vậy cho bác dễ hình dung thế nào là dùng được với điều kiện đi kèm. Cái viên sủi/nước đậm đặc theo em chỉ dành cho các bác ở Âu/Mỹ dùng khi pha với cái nước trên chai có ghi "distilled water" thôi. :D Aquafina/Lavie ở VN có chứa khoáng ( mineral) xài thì trước mắt thì không bị gì nhưng tới lúc bị thì cũng mệt đấy...

Chỉnh sửa cuối: