Hạng D
25/3/19
1.037
1.852
116
44
Dùng được nhưng với điều kiện đi kèm nhé bác. Bác thử mua con xe đầu kéo Mỹ về VN đổ diesel VN mà không cắt phần DEF ( kiểm soát khí thải) xem nó có nổi đèn báo lỗi với banh xác EGR, turbo không :D. Em nói như vậy cho bác dễ hình dung thế nào là dùng được với điều kiện đi kèm. Cái viên sủi/nước đậm đặc theo em chỉ dành cho các bác ở Âu/Mỹ dùng khi pha với cái nước trên chai có ghi "distilled water" thôi. :D Aquafina/Lavie ở VN có chứa khoáng ( mineral) xài thì trước mắt thì không bị gì nhưng tới lúc bị thì cũng mệt đấy...
Lavie nó ghi nước khoáng, có mineral thì đúng, thành phần trên chai ghi có khoáng rõ ràng.
Aquafina nó ghi nước tinh khiết, em nghĩ không có đâu.
Distilled water có thể mua, 180k/1 can 20 lít.

• Like
Reactions: david1210
Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
Lavie nó ghi nước khoáng, có mineral thì đúng, thành phần trên chai ghi có khoáng rõ ràng.
Ở VN hay chơi chữ lắm bác, nhãn ghi lấp lửng là không có tin được... Phải chi nhãn nó ghi rõ như châu Âu với Mỹ thì em không nói làm gì. Em lấy ví dụ thế này để bác thấy luật pháp về nhãn mác VN/Mỹ khác nhau ra sao. Em ở VN có cái máy mài 2 đá hiệu SKIL, made in China, nhãn mác chỉ vỏn vẹn vài dòng về công suất, điện áp... Ông chú em bên Mẽo có 1 con y chang, chỉ khác là nó chạy điện 120V. Nhìn cái nhãn của nó mà muốn hoa mắt luôn: ngoài thông tin như máy của VN ra nó còn ghi thêm các quy tắc an toàn, bảo hộ, lực siết đá, các bằng phát minh liên quan vv. Đọc mà muốn lòi con mắt luôn. So sánh thế để bác thấy muốn tin 1 sản phẩm thì trước hết nhãn mác, hướng dẫn sử dụng phải chi tiết cái đã.

Hạng F
16/7/15
6.295
25.155
113
cứ nước thủy cục + 10ml sonax thẳng tiến;

Hạng F
7/8/17
7.467
10.170
113
Dùng được nhưng với điều kiện đi kèm nhé bác. Bác thử mua con xe đầu kéo Mỹ về VN đổ diesel VN mà không cắt phần DEF ( kiểm soát khí thải) xem nó có nổi đèn báo lỗi với banh xác EGR, turbo không :D. Em nói như vậy cho bác dễ hình dung thế nào là dùng được với điều kiện đi kèm. Cái viên sủi/nước đậm đặc theo em chỉ dành cho các bác ở Âu/Mỹ dùng khi pha với cái nước trên chai có ghi "distilled water" thôi. :D Aquafina/Lavie ở VN có chứa khoáng ( mineral) xài thì trước mắt thì không bị gì nhưng tới lúc bị thì cũng mệt đấy...
Aquafina là nước tinh khiết bác ạ. Em dùng bút thử DTS chỉ tầm 5 đơn vị. Lavie đến 250. Nên em mới dùng aqua để làm nước rửa kính.

• Like
Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
Aquafina là nước tinh khiết bác ạ. Em dùng bút thử DTS chỉ tầm 5 đơn vị. Lavie đến 250. Nên em mới dùng aqua để làm nước rửa kính.
Cảm ơn bác đã đo. Đây là 1 bằng chứng rõ ràng rất thuyết phục. Nếu được bác cho anh em xin tấm hình kết quả hiển thị trên bút thì tốt quá.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: TenaciousOwl
Hạng D
29/7/16
1.573
388
93
49
Phải có cơ chế lọc cặn cho an toàn các cụ nhé !

Hạng F
7/8/17
7.467
10.170
113
Đây bác
Châm bình rửa kính dạng viên sủi có an toàn không?
Châm bình rửa kính dạng viên sủi có an toàn không?

• Like
Hạng C
27/5/08
752
377
63
47
Em thì chỉ châm nước máy nhà dùng hàng ngày với ít nước rửa chén, xài mấy đời xe vẫn bình thường

• Love
Reactions: anhai555
Hạng B2
1/8/12
239
76
28
Em không biết các bác nghĩ sao chứ em là em nói không với viên sủi và nước đặc pha ra, nhất là ở VN ( các bác ở nước ngoài thì em không dám bàn) với các lí do:

1. Nước vòi ở VN chất lượng kém, nó chứa nhiều ion kim loại kiềm ( nước cứng) tuy mắt thường các bác không thấy gì nhưng xe hơi bản thân khung xe nó là 1 cực "âm" khổng lồ. Mà ion kim loại kiềm là ion+. Âm với dương qua lại thì sao em không nói các bác cũng biết rồi đó ( Bác nào chuyên ngành hóa giải thích giúp em cái này, ngày xưa em học dốt hóa phần nước cứng :D). Nói túm lại nó sẽ tạo kết tủa. Sơ sơ là vậy.
  2. Viên sủi là gì? Bác nào ở miền Bắc chắc biết 1 số nhà ở quê hay đào hố tôi vôi thả mấy cục vôi sống vào cái hố có nước nó sôi ùng ục lên. Viên sủi cũng vậy, nó về bản chất cũng như cục vôi vậy => khả năng tạo kết tủa cao.
Vì 2 lí do nêu trên, em tuyệt đối nói không với nước đậm đặc và viên sủi khi dùng nước vòi. Nước rửa kính người ta pha sẵn về bản chất nó là nước khử ion nên sẽ hạn chế kết tủa ( nước này khi chưa pha chế gì thì nó sẽ không dẫn điện). Đấy là em nói nước xịn, còn nước mua ở ngoài thì tiền nào của nấy. Bác nào làm bên điện lực hẵng xài viên sủi/nước đậm đặc pha ra với điều kiện các bác xin được cái nước mà anh em dùng để vệ sinh sứ cách điện trên lưới nóng ấy:p. Anh em nào mà có nước này súc rửa két nước/thân máy là nhất vì nó đảm bảo không gây kết tủa ( niềm mơ ước của em :rolleyes:).

Tác hại của kết tủa: gây ố kính, tắc bơm, tắc vòi bơm (Em từng bị tắc vòi bơm do đóng cặn, cách xử lí: tháo cái vòi ra ngâm vào giấm cho nó tan kết tủa rồi vệ sinh lại bằng bàn chải mịn). Vì lí do này mà ở nhà em phải gắn riêng 1 cục lọc nhỏ có lõi làm mềm nước cấp cho máy bơm rửa xe. Vài ba tháng phải tháo ra bảo dưỡng bằng rửa nước muối cái lõi này không nó mất tác dụng.

Trên đây là góp ý của em. các bác thấy hay thì chia sẻ cho mọi người. Còn dở thì góp cho em cái ý để em sửa :cool:
EM THẤY NẾU BÁC ĐÃ CẤT CÔNG PHÂN TÍCH VẬY SAO BÁC KHÔNG PHÂN TÍCH LUÔN CÔNG THỨC HÓA HỌC CỦA VIÊN SỦI, ĐỂ CHỨNG MINH LẬP LUẬN CỦA BÁC LÀ CÓ CĂN CỨ. CHỨ EM THẤY NÓ PHA RA RỒI THẢ CON CÁ VÔ NÓ BƠI VẪN BÌNH THƯỜNG, CÒN NẾU GIỐNG CỤC VÔI NHƯ BÁC NÓI LÀ CON CÁ NÓ CHÍN PHÌNH BỤNG LUÔN.