Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Châm nước giải nhiệt (coolant)

Hạng D
29/3/07
1.808
648
113
vnexpress.net
RE: Châm nước giải nhiệt (coolant)

Theo như các kỹ thuật viên bên To Bến Thành họ giải thích cho em thì khi thấy mực nước giải nhiệt ở bình phụ hơi cạn , nếu châm thì lấy nước lọc sạch , như các bác ở trên nói , còn cái lon coolant là để khi nào súc rửa két nước , thì đổ hết 1 lon vào + nước lọc sạch theo tỉ lệ quy định . Còn cái vụ nước giải nhiệt pha sãng thì em hổng có rành , bác nào có thêm cao kiến gì thì cho em biết với

Hạng C
5/12/07
780
1.952
93
vnexpress.com.vn

@ Netbon !
Coolant ( nước giải nhiệt đóng lon - nước xanh, nước đỏ...), bất kỳ tiệm bán phụ tùng ôtô nào cũng có bán , thậm chí tiệm bán phụ tùng 2 bánh cũng có .

Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
52
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS

Trích đoạn: Chit

Theo như các kỹ thuật viên bên To Bến Thành họ giải thích cho em thì khi thấy mực nước giải nhiệt ở bình phụ hơi cạn , nếu châm thì lấy nước lọc sạch , như các bác ở trên nói , còn cái lon coolant là để khi nào súc rửa két nước , thì đổ hết 1 lon vào + nước lọc sạch theo tỉ lệ quy định .
Ha, đơn giản quá, em hiểu rồi, chắc về nhà em lấy nước máy cho qua bình lọc (loại bình bằng nhựa 3 lớp lọc của Củ sâm), sau đó nấu lên rối châm vào chắc là an toàn các bác nhỉ.

Tập Lái
6/1/08
16
0
0
canada

Engine Antifreeze/Coolant nhu ten goi chung ta cung co the biet do la dung dich chong dong va lam mat may,trong dung dich nay co chua Etthylene Glycol (muc dich lam giam do dong dat cua chat long) va Bitrex ,Bittering agent(tac nhan hoa hoc lam giam do an mon chong ri set) ben canh do cung lam tang tuoi tho cua bom nuoc vi vay khong chi o nhung nuoc lanh gia nhu Bac Au, ma ngay ca o nuoc minh cung rat can thiet su dung dung dich nay de he thong giai nhiet duoc ben va tot hon,loi khuyen cua nha san xuat la pha 50% coolant,50%nuoc la tot nhat va khong duoc dung qua 70% coolant, mau sat con tuy thuoc vao nha san xuat co the la xanh,vang , huong khong quan trong nhung co loai san xuat da pha san nuoc,co loai khong pha,ban nen chu y van de nay de tranh nham lan khi pha nuoc,con cham nuoc giai nhiet o binh phu hoac trong ket nuoc deu nhu nhau vai dieu gop y de ban co chiec xe ben bi va tot hon...

Hạng D
27/6/10
1.547
2.326
113
37
Re: RE: Châm nước giải nhiệt (coolant)

Em vừa mới châm 1 chai coolant loại dành cho xe máy Honda, không biết có ảnh hưởng gì không các bác?

Hạng B1
12/11/09
83
13
8
45
Hải Châu Đà Nẵng

Để khỏi phải lăn tăn, suy nghĩ em thì mua nguyên một can Coolant pha sẳn 4 lít chưa đến 100k về đổ ộc vào là xong, sau đó để dành khi nào cạn thì đổ tiếp. Pha nước sinh hoạt hàng ngày cho dù có lọc thì cũng không thể "tinh khiết" được

Hạng C
18/6/11
822
1.128
93
HCM city-Seven district

lacetti05 nói:
Để khỏi phải lăn tăn, suy nghĩ em thì mua nguyên một can Coolant pha sẳn 4 lít chưa đến 100k về đổ ộc vào là xong, sau đó để dành khi nào cạn thì đổ tiếp. Pha nước sinh hoạt hàng ngày cho dù có lọc thì cũng không thể "tinh khiết" được
Bác mua ở đâu chỉ em với.

NNS confirmed
Hạng D
4/12/06
1.046
16
48
49
OSHN

em thấy có cái lon nước xanh lè trông như lon coca đó, vẫn thấy đổ vào làm mát xe ga như SH, SCR. Chắc đổ vô xe hơi cũng chả sao đâu nhỉ. em đi bảo dưỡng định kỳ, vẫn bảo thợ họ bổ sung nước làm mát, thấy cũng là cái thứ nước xanh hoặc hồng hồng gì đó.

Hạng D
12/7/10
1.191
4
38

lacetti05 nói:

Các bác làm theo bác này cho tiện, châm nước lọc cũng được mà nhưng nước màu nào châm màu đó nha, khoảng 4 năm mới súc xả thay mới, khi đi xa các bác nên kiểm tra nếu nước cạn xuống qua giữa vạch thì châm vào nước lọc được rồi. Còn bình 4l pha sẵn các bác qua thớt các dịch vụ cho ô tô các bác kiếm sẽ có thôi mà khoảng 210 - 230K/bình đó

Hạng D
29/12/10
3.133
12.682
113
TP.HCM

em mua coolant lại can 1 galon = 3.78 lít giá 75k , xe em xài 2 can , cứ xả hết nước củ trong xe ra rồi châm vô , coolant em có đọc thì nhiệt độ sôi của nó cao hơn nước nên giải nhiệt cho máy tốt hơn nước cất , nhiệt độ của coolant lên tới 200o độ C và còn có một số chất chống rỉ sét căn bẩn , nên tốt hơn là châm nước cất