Hạng B2
28/12/12
141
97
28
Em thì UQ chạy thôi Bác oi, em không rành lắm hình nhu xe em wa năm thú 6 thi giá trị xe còn lại 40% trên giá gốc là 720tr*10% phí trước bạ, chẳc tầm 30tr

Lơ Xe
6/6/04
15.562
12.404
113
Vietnam
www.otosaigon.com
Focus07 nói:
Em thì UQ chạy thôi Bác oi, em không rành lắm hình nhu xe em wa năm thú 6 thi giá trị xe còn lại 40% trên giá gốc là 720tr*10% phí trước bạ, chẳc tầm 30tr

Em tưởng xe em chạy ít nhất rồi (58k km) vậy mà xe bác còn chạy ít hơn, xe đúng ngon bác nhỉ,

Hạng B2
28/12/12
141
97
28
Em no còn sổ bảo dưỡng luôn , em cung k biết có bị tua lại k, ra hãng hỏi thì duọc trả lời là họ không biết dược nếu bị thay nguyên cụm gì đó trên taplo !?? Hên xui thôi nhưng công nhận là đáng tiền Bác nhỉ!!!

Hạng B2
24/2/12
300
88
28
56
Bác này phân tích chuẩn rồi, em chỉ bổ sung, Escape cao hơn, khi ra đường trường, thì các loại xe cont, tải nó pha đèn ngược lại cũng đỡ chói mắt tí! Xe thấp thì nó ngay mặt mình! Với lại các em 2B thấy xe cao cũng tránh nhiều hơn?
hoangvietmw nói:
Với tầm tiền của bác chủ thì sẽ có 1 số lựa chọn sau:
- Fiesta AT sedan: đời khoảng 2011 giá khoảng trên dưới 500m. Ưu điểm: công nghệ mới, hộp số powershit 6 cấp tăng tốc ngọt và nhẹ nhàng, cách âm khá, cảm giác lái tốt. Khuyết điểm: máy yếu hơn so với focus, Escape, Mondeo nhất là khi chở 4 - 5 người; thiết kế cái mông xấu quắc, nội thất xấu, không gian bên trong chật.
- Focus 5D AT (hatbach): đời khoảng 2010 giá trên dưới 500m. Ưu điểm: nội thất khá, không gian rộng cho 5 người, máy 1.8 hoặc 2.0 đều mạnh mẽ, cảm giác lái tốt, đầm xe, cách âm khá, kiểu dáng đẹp (theo ý em). Nhược điểm: hộp số 04 cấp (cái này không ảnh hưởng nhiều) với giao thông VN, hiện nay Focus ra mẫu mới hoàn toàn nên nhiều người sẽ không thích những mẫu Focus cũ nữa, đây cũng là 1 lợi thế cho Focus cũ vì nó sẽ giá nó sẽ rẻ hơn trong thời gian tới.
Nếu so về đẳng cấp thì Focus cao hơn Fiesta 1 bậc.
- Escape: đời khoảng 2007 - 2008 giá khoảng gần 500m, từ đời này thì cần số đã chuyển xuống cạnh thắng tay chứ không nằm trên vô lăng nữa. Ưu điểm: xe gầm cao đi đường trường rất sướng, nhất là khi qua những đường xấu, trong TP thì quay xe cũng khỏe vì mình có thể leo lên lề luôn (cái khoảng này hơn sedan và hatbach). Máy 2.3 mạnh hơn focus và Fiesta nên khi vượt xe khác trên đường trường với tốc độ cao sẽ phê hơn. Cảm giác lái tốt, góc nhìn rộng, xe đầm khi đi tốc độ cao. Thiết kế phong cách manly, model không bị lạc hậu theo thời gian, không gian bên trong rộng rãi, có thể chở thoải mái 5 người lớn và thêm 500kg hành lý. Nhược điểm: nội thất xấu (xe 2 cầu thì nội thất đỡ hơn 1 cầu), cách âm kém, hộp số AT 4 cấp.
- Ngoài ra còn Mondeo: đời 2005 - 2007 với tầm giá khoảng 450 - 500m. Nếu xét về đẳng cấp thì Mondeo cao hơn cả Focus và Fiesta. Ưu điểm: nội thất cao cấp, thiết kế đẹp, xe chạy rất đầm, cảm giác lái tốt, cách âm tốt. Động cơ V6 mạnh mẽ, rất yomost khi chạy đường trường. Khuyết điểm: hao xăng (theo thống kê trung bình khoảng 12l/100km đường trường - tùy từng xe), một số xe hay bị hư vặt nên nhiều người không thích dòng xe này, do đó nó bị mất giá. Nếu tìm được chiếc xe chất thì chạy rất sướng.
- Riêng đối với Ford laser thì cũng khá ổn. Ưu điểm: ít hao xăng, thiết kế tương đối nên nhìn cũng ít bị lỗi mode. Giá rẻ (khoảng hơn 300m là có 1 chiếc xe tốt). Xe ít hỏng vặt, linh kiện xài chung với Mazda nên cũng rẻ và dễ kiếm. Khuyết điểm: đời sâu nên phải tốn chi phí bảo dưỡng, cách âm kém, do đời sâu nên khó tìm được chiếc xe chất.

Lơ Xe
6/6/04
15.562
12.404
113
Vietnam
www.otosaigon.com
em mua từ đầu năm 2010, lúc đó đồng hồ chỉ 35k km, em về chạy mỗi năm có 7-8k km, chẳng phải sửa chữa gì, cứ đến hạn bảo dưỡng là lên Ford thay nhớt, lọc nhớt, vừa rồi thay cái cao su chân máy lại chạy êm ru, tính bán nâng đời xe mà sợ bán rồi tìm kg đc xe ưng ý với tầm tiền đó + 200tr

LK
Hạng D
8/9/04
1.948
19
38
Chợ Lớn
daystar nói:
em mua từ đầu năm 2010, lúc đó đồng hồ chỉ 35k km, em về chạy mỗi năm có 7-8k km, chẳng phải sửa chữa gì, cứ đến hạn bảo dưỡng là lên Ford thay nhớt, lọc nhớt, vừa rồi thay cái cao su chân máy lại chạy êm ru, tính bán nâng đời xe mà sợ bán rồi tìm kg đc xe ưng ý với tầm tiền đó + 200tr
E nhớ hình như xe bác là Focus S màu bạc mua của 1 bác FFC? lúc mua là sát Tết, vừa lấy là Bác lái thẳng về Nha Trang, trên đường bị xì bánh, về đến NT bác chụp hình làm bài cảm nhận chia sẽ luôn. Lúc đó e cũng vui lây cho Bác !:):)

Lơ Xe
6/6/04
15.562
12.404
113
Vietnam
www.otosaigon.com
LK nói:
daystar nói:
E nhớ hình như xe bác là Focus S màu bạc mua của 1 bác FFC? lúc mua là sát Tết, vừa lấy là Bác lái thẳng về Nha Trang, trên đường bị xì bánh, về đến NT bác chụp hình làm bài cảm nhận chia sẽ luôn. Lúc đó e cũng vui lây cho Bác !:):)

Đúng rồi đó bác, em mua là 28 tết (Dương lịch thì nó là đầu năm 2010) 29 tết chạy về Nha Trang, từ đó tới nay cứ quanh quẩn ở Nha Trang, chẳng đi đâu xa, vợ em bảo bán mua focus mới 1.6 mà xem qua thì thấy option lại thua xe của mình, con titanium thì giá trên trời quá, phân vân phân vân

Tập Lái
22/12/12
6
0
0
khottabit3312 nói:
Kính các cụ trước
,
Em xin trình bày câu chuyện của em để các cụ có thể hiểu và giúp đỡ tận tình.

Động cơ mua xe: vợ mới sinh con đầu lòng + giờ thấy đường xá tai nạn ghê quá nên không yên tâm chở vợ con đi 2 bánh nữa (nhà em ở Sài Gòn) + thỉnh thoảng muốn đi chơi xa, chở được đồ đạc đỡ phải đi taxi.

Ngân sách: 450-500 củ, thực tế là có thể có thêm nhưng do mới nên em muốn mua 1 con cũ để lái cho quen rồi sau này thạo rồi đổi sau cũng ok.

Loại xe: Sau một thời gian nghiên cứu tính năng, giá rổ em thấy có Ford là hợp với em nhất. Cũng khoái con Yaris, Mazda 2 nhưng hơi bị tốn xu. Vả lại em cũng khoái phong cách Mỹ (thực dụng, hiệu quả, đơn giản ko cần màu mè). Số tự động vì sau này còn gấu nhà lái nữa.

Cụ thể: Em search trên mấy trang mua bán thì thấy con Focus hatchback, Laser hoặc Ếch XLS có vẻ hợp với túi tiền nhưng vẫn đắn đo vì chưa rõ lắm về tính năng, hiệu quả nên mạn phép chui lên đây hỏi han các cụ tư vấn. Mondeo thì em thấy cũng ok lắm nhưng ngại khoản là đời nó hơi bị sâu nếu với số tiền em có.

Túm lại: Em xin nhờ các cụ tư vấn giúp với tầm tiền trên thì em có thể chiến được em nào (đời không quá sâu). Em thì vẫn còn đang đi học lái xe (tháng 2/2013 mới thi, nếu ok thì tháng 3 mua xe) nhưng cần nghiên cứu trước để khỏi bỡ ngỡ.

Kính mong được sự giúp đỡ của các cụ!
Em cũng như bác, vừa thấy vợ có em bé là mua xe liền. Bác kiếm con Mon 2 vạch đi cho đầm, chắc, cũng tầm tiền bác yêu cầu.
Mua Mon em chỉ hối hận là không mua sớm hơn mà đi múc con Getz 1.4AT bây giờ vẫn chưa bán được mặc dù con này chạy rất ngon. Khổ cái em hay 'nghe người ta nói'.
Đố các bác đoán được người ta nói gì ?

Hạng D
21/5/09
1.086
43
48
Chủ thớt múc esc 3.0 v6 đèn ống đi, về lên Xenon sau..., con này chạy đường trường thì miễn bàn.;)
Em thì dư sức qua cầu múc esc nhập Mẽo, nhưng đặc biệt vẫn thích chạy esc 3.0 VN. Đố Bác nào trả lời được???:D
Esc3.0 cuối 2004 ai nói hay hư vặt?:p

c51 confirmed
Hạng C
7/8/11
648
693
93
Focus07 nói:
Em moi lay em FF S 2007 full option , that su hai long voi em no, em lay 430tr di dc 53.000, gia nay chac hoi cao mot chut nhung rat tuyet, Bac cu kiem 2.0 ma di ok lam(xin loi vi em khong go tv duoc tren ipad??)
Em cũng như bác FF S2.0 cuối 2006 đến nay đi được 60k nhưng không hề hấn gì. Trong thành phố thì gọn đậu xe vô tư, ra đường trường cũng không thua ai. Ốp sần thì dù không hơn ai nhưng cũng full. Với giá tiền vừa phải thì em này very good rùi !