7/9/16
1.017
2.597
113
33
Chạy 60km/h trên cao tốc, vậy các anh mang xe lên chạy làm gì?
Chào các bác!!!

6h sáng, em đang trên đường về tỉnh đón khách, nhưng phải tấp vào quán võng viết vài lời, vì tức quá mà!!! :(

Hẳn thì không ít lần chúng ta gặp nhiều trường hợp các xe chạy tốc độ chậm nhưng lại chạy làn bên trái trên cao tốc suốt đoạn đường dài, và đôi khi chạy song song với xe chạy chậm bên làn phải nữa, rồi nhiều người họ còn cố tình không nhường xe xin vượt nữa!

Nói đâu xa, cách đây tầm 10 ngày e gặp 1 anh chạy xe tải biển 63. Anh ấy chạy đúng 60km/h bên làn trái, e mới chạy trước và "đè ép" cho chạy vào làn bên phải, a ấy còi hơi và đá đèn liên tục xong thì cũng tấp vào làn phải chạy vì gần dưới 60 rồi. Xong thì e tăng tốc chạy đi, nhưng mà.... đời không như mơ các bác ạ, a ấy lại tạt ra làn trái mặc dù làn phải trống trơn, và e lại tiếp tục đè thêm 1 lần nữa (bữa đó e đang chở khách trên xe luôn và e có xin phép và xin lỗi khách trước) . Và a ấy vẫn còi và tấp vào phải nhưng..

Bởi ông bà ta có câu: chứng nào tật nấy hay ví von là ngu lâu dốt bền khó đào tạo! Và khi e chạy đi thì xe tải đó vẫn lại ra làn trái chạy, nhưng chỉ 60km/h xe không chở nặng nha! E ngao ngán và mặc kệ vì mình còn chở khách và sự an toàn cho mọi người!

Em không thể hiểu nổi tại sao nhiều người họ không ý thức khi tham gia giao thông hoặc ít nhất là cũng phải biết đọc chữ XE ĐI TỐC ĐỘ THẤP HƠN ĐI VỀ PHÍA BÊN PHẢI chứ! Chính vì nhiều người đi như vậy nên mới có nhiều vụ va chạm đáng tiếc trên cao tốc hoặc là nhiều pha "cà khịa" nhau!.

Còn chạy tốc độ thấp thì ngoài quốc lộ cũ chạy cũng thoải mái rồi, ra đó chạy chứ vào cao tốc chi rồi sợ bể vỏ xe??!!

Chạy 60km/h trên cao tốc, vậy các anh mang xe lên chạy làm gì?

Thôi thì em cũng vài dòng nỗi niềm xong thì cũng tiếp tục hành trình kiếm cơm của em!

Mong là anh em có ai đọc được bài này thì nên điều chỉnh lại cách chạy xe của mình để góp phần ý thức tham gia giao thông và kéo giảm tai nạn!

Bài tiếp theo: bật pha thời gian dài trên đường đông xe: đèn xe kém hay mắt lái xe có vấn đề?!

Last edited by a moderator:
Hạng B2
22/4/09
482
5.353
93
Chào các bác!!!

6h sáng, em đang trên đường về tỉnh đón khách, nhưng phải tấp vào quán võng viết vài lời, vì tức quá mà!!! :(

Hẳn thì không ít lần chúng ta gặp nhiều trường hợp các xe chạy tốc độ chậm nhưng lại chạy làn bên trái trên cao tốc suốt đoạn đường dài, và đôi khi chạy song song với xe chạy chậm bên làn phải nữa, rồi nhiều người họ còn cố tình không nhường xe xin vượt nữa!

Nói đâu xa, cách đây tầm 10 ngày e gặp 1 anh chạy xe tải biển 63. Anh ấy chạy đúng 60km/h bên làn trái, e mới chạy trước và "đè ép" cho chạy vào làn bên phải, a ấy còi hơi và đá đèn liên tục xong thì cũng tấp vào làn phải chạy vì gần dưới 60 rồi. Xong thì e tăng tốc chạy đi, nhưng mà.... đời không như mơ các bác ạ, a ấy lại tạt ra làn trái mặc dù làn phải trống trơn, và e lại tiếp tục đè thêm 1 lần nữa (bữa đó e đang chở khách trên xe luôn và e có xin phép và xin lỗi khách trước) . Và a ấy vẫn còi và tấp vào phải nhưng..

Bởi ông bà ta có câu: chứng nào tật nấy hay ví von là ngu lâu dốt bền khó đào tạo! Và khi e chạy đi thì xe tải đó vẫn lại ra làn trái chạy, nhưng chỉ 60km/h xe không chở nặng nha! E ngao ngán và mặc kệ vì mình còn chở khách và sự an toàn cho mọi người!

Em không thể hiểu nổi tại sao nhiều người họ không ý thức khi tham gia giao thông hoặc ít nhất là cũng phải biết đọc chữ XE ĐI TỐC ĐỘ THẤP HƠN ĐI VỀ PHÍA BÊN PHẢI chứ! Chính vì nhiều người đi như vậy nên mới có nhiều vụ va chạm đáng tiếc trên cao tốc hoặc là nhiều pha "cà khịa" nhau!. Còn chạy tốc độ thấp thì ngoài quốc lộ cũ chạy cũng thoải máiView attachment 2140705 rồi, ra đó chạy chứ vào cao tốc chi rồi sợ bể vỏ xe??!!

Thôi thì em cũng vài dòng nỗi niềm xong thì cũng tiếp tục hành trình kiếm cơm của em!
Mong là anh em có ai đọc được bài này thì nên điều chỉnh lại cách chạy xe của mình để góp phần ý thức tham gia giao thông và kéo giảm tai nạn!

Bài tiếp theo: bật pha thời gian dài trên đường đông xe: đèn xe kém hay mắt lái xe có vấn đề?!
Bác bức xúc là đúng.
Tuy nhiên việc "đè" của bác có thể gây ra những xung đột không cần thiết.
Khi đi học luật giao thông bên Mỹ có một câu: Khi người khác phạm luật giao thông, bạn hãy nhường đường cho họ, đừng tìm cách ngăn cản, việc trừng phạt hay ngăn chặn hành vi phạm tội là của cảnh sát.

Hạng D
1/7/10
1.972
1.190
133
giaotoviet.com
Hình như khúc này có bảng 60 bác ơi; công trình bên trong làn khẩn cấp; cầu kết nối j đó

Hạng D
24/8/18
1.500
1.591
113
48
Kệ nó đi bác, xe tải mà: đường dân cư thì nó phóng bạt mạng còn cao tốc thì nó lại chạy chậm rì vì sợ lật xe...

• Wow
Reactions: pcloud
Hạng C
18/4/19
568
433
91
30
Hình như khúc này có bảng 60 bác ơi; công trình bên trong làn khẩn cấp; cầu kết nối j đó
bảng 60 bên dưới có dòng chữ làn 2, biển 80 có dòng chữ làn 1

7/9/16
1.017
2.597
113
33
Hình em chụp là gần hết cao tốc và hình minh họa bài viết thôi. Với lại e dân chạy xe thường xuyên nên đoạn nào dc chạy bao nhiêu e biết rõ. Còn việc "đè" xe thì trong phạm vi an toàn và tránh hiềm khích. Em kiểm soát dc chứ không phải tạt đầu xong thắng gấp liền đâu! Em viết là để mọi người chia sẻ và thay đổi lại cách chạy xe của mình cho an toàn hơn

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng C
29/3/15
596
538
113
41
Hình em chụp là gần hết cao tốc và hình minh họa bài viết thôi. Với lại e dân chạy xe thường xuyên nên đoạn nào dc chạy bao nhiêu e biết rõ. Còn việc "đè" xe thì trong phạm vi an toàn và tránh hiềm khích. Em kiểm soát dc chứ không phải tạt đầu xong thắng gấp liền đâu! Em viết là để mọi người chia sẻ và thay đổi lại cách chạy xe của mình cho an toàn hơn
Có nói thế nói nữa cũng k thay đổi đc đâu.

Hạng C
3/12/19
723
1.867
93
Đồng nai
e lên cao tốc cao nhất chỉ đi 90. lâu lâu đường vắng cũng ôm làn trái 80 vì đa số làn giữa các bác xe tải ôm làn 60 70km rồi :(

• Like
Reactions: Haowagon