Hạng C
5/10/15
925
1.045
93
39
Thủ Dầu Một, Bình Dương
Tùy cung đường chạy mà có bấm còi hay không, chứ em thấy nhiều bác chạy xe máy mà tâm hồn cứ lơ lửng trên cành cây hay là sau này công nghệ tiến bộ xe êm quá tiếng máy xe nhỏ dần không đùng đùng như xe công nông ngày trước nên nhiều lúc xe mình đã chạy chậm áp sát mà các bác chạy xe máy trước cứ lơ đễnh lạng ra lạng vào thì mình cũng nên cho một tiếng pin pin nhè nhẹ, không cần phải kéo một hồi lê thê thì bác xe máy cũng hiểu và thức tỉnh, có khi họ còn cảm ơn mình, chứ bác chạy ở đâu em không biết, em chạy ở Bình Dương, mỗi lần qua khu công nghiệp các bác cứ chạy loạn xạ, mình không chạy nhanh, không vượt nhưng mà xe đông lắm, mà các bác xe máy thích qua đường là phi cái vèo, mình thì thắng kịp nhưng mà xe sau chắc ji thắng kịp, lái xe qua mấy chỗ này mà không pin pin xin đường hay báo "Dạ, em đang ở đằng sau, xin bác đừng lạng ah" là xác định te tua ngoại hình hay nát mông ah, ông già em tay lái cứng cựa hai chục năm rồi mà chiếc Ford cũng mấy lần phải đi thẩm mỹ viện rồi ah, toàn bị xe máy đâm vào khi qua mấy khu công nghiệp. Nên còi hay không còi em nghĩ cũng nên tuỳ tình huống chứ không nên đoạn tuyệt hoàn toàn, dĩ nhiên nhà sản xuất có ý đồ khi xác định còi là một phần không thể thiếu của một chiếc xe, tuy nhiên chúng ta sử dụng như thế nào để xã hội này văn minh trật tự hơn là trách nhiệm của mỗi người ah, chứ như các bác đi oto mát lạnh mà đèn đỏ còn 5 7 giây thúc kèn liên hồi hối xe máy chạy để mở đường hay các bác taxi kéo còi liên hồi như cấp cứu để mở đường thì em cật lực phản đối ah. Nhiều khi chỉ một tiếng còi mà hạn chế được bao nhiệu sự việc không đáng có hay nhiều khi là cả một mạng người.....

Hạng D
11/6/14
2.410
12.348
113
Kèn hay còi?

98,6% là để người lái xe giải quyết tâm lý, tự trấn an nỗi sợ hãi của bản thân,

Đấy là em nói ở VN mình.
Sáng nào e cũng đi trên phạm văn đồng thấy nhiều bác 4b vào vòng xoay vừa còi và đèn nhặng xị cả lên, đíu biết để làm gì, xe 2b người ta gần ra hết vòng xoay mà có pa chẳng thèm nhường

• Like
Reactions: thietbiloc
Tập Lái
12/2/14
12
9
3
Bác làm em nhớ hơn 2 năm chạy xe bên Úc, em còn chưa biết cái còi xe em nó kêu như thế nào :3dcuoi:

Hạng D
11/6/14
2.410
12.348
113
Bác làm em nhớ hơn 2 năm chạy xe bên Úc, em còn chưa biết cái còi xe em nó kêu như thế nào :3dcuoi:
Rồi bây giờ biết chưa và sử dụng như thế lào, cho ae biết đê

Tập Lái
12/2/14
12
9
3
Rồi bây giờ biết chưa và sử dụng như thế lào, cho ae biết đê
Bây giờ em vẫn giữ thói quen rất hạn chế bấm còi bác ạ. Chỉ khi nào không thể không sử dụng thì em mới bấm thôi. Cứ nghĩ mình lái xe mà có ông khác cứ dí còi vào tai mình mà bấm thì cũng bực bội, nên em ít dùng lắm. Cơ bản là em ở Vũng Tàu nên điều kiện giao thông cũng đơn giản hơn các bác ở SG.

Hạng D
11/6/14
2.410
12.348
113
Bây giờ em vẫn giữ thói quen rất hạn chế bấm còi bác ạ. Chỉ khi nào không thể không sử dụng thì em mới bấm thôi. Cứ nghĩ mình lái xe mà có ông khác cứ dí còi vào tai mình mà bấm thì cũng bực bội, nên em ít dùng lắm. Cơ bản là em ở Vũng Tàu nên điều kiện giao thông cũng đơn giản hơn các bác ở SG.
E cũng mới tập k dùng còi khoảng hơn nữa năm nay thôi bác, e mới đi Đắk Lắk và khi về đều k sử dụng còi ;)

• Like
Reactions: shun
Hạng C
21/9/10
841
27.706
93
Ngán nhất là mấy bác xe bus, chạy phía trước nó là nhức đầu luôn

Hạng D
5/2/15
3.606
6.282
113
55
TP.Hồ Chí Minh
Đi xe ở VN mà không bóp còi cũng giống như lấy vợ đẹp mà không bao giờ ngủ với vợ, chỉ chưng cho thiên hạ thèm chơi thôi! :D