Hạng D
19/11/15
1.083
3.284
113
Chạy xe không bấm còi, có bác nào giống em không?
Em đi xe ngoài đường hầu như không dùng còi. Nhiều khi chẳng quan tâm cái còi kêu lớn hay bé. Hôm trước có bác xe máy cứ chạy trước đầu xe khoảng vài phút không nép vô em mới bấm và biết cái còi vẫn kêu. Em thấy có nhiều bác nói không dùng còi không chạy được ở thành phố. Em cũng ở thành phố thôi.[pagebreak][/pagebreak]​
Đối với xe máy người ta chạy trước, mình chạy sau từ từ đến khi đầu xe mình ngang họ và sẽ nép vào thì mình qua. Xe ô tô thì nhất định phải chờ họ nhường đường rồi. Dành giật đua tranh chi từng mét đường còi inh ỏi chẳng văn minh chút nào. Còn đường vắng người sợ xe cộ băng ra bất ngờ thì chủ động chạy chậm khi qua ngã ba ngã tư. Thấy an toàn thì mới chạy nhanh.​
Đó là thói quen lái xe của em. Không đua tranh vượt, không vội vã, hạn chế tối đa việc phải dùng còi. Các bác thì thế nào ạ!​
Ps: Em không ngờ chủ đề này lại hot thế. Các bác ạ, em chỉ chia sẽ cách chạy xe và dùng còi của mình thôi, em cũng không nói ai phải làm theo em. Nhiều bác còm đưa lý do này nọ để bấm còi. Em chỉ phê phán những trường hơp bấm còi vô tội vạ, bấm theo thói quen, tranh giành đường... Không ai cấm nhưng hãy dùng còi khi cần thiết, cùng nhau xây dựng văn hóa giao thông văn minh các bác nhé. Em xin hết.​
Em đăng chủ đề này đã lâu. Hôm nay đọc tin này thấy đau lòng. Ra đường cố gắng nhường nhịn hết sức nhé các bác!​

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
19/11/15
1.083
3.284
113
Vậy là bác chưa gặp các quái đản xế chạy lung tung và các lái xe 2 bánh 4 bánh lơ đễnh và có... Biết là văn minh nhưng coa lẽ bác là ng ko bao giờ vội ngay cả khi có nhiều xe phía trứoc chạy hỗi ôi
Em biết là phức tạp chứ bác. Nhưng một phần là do tính cách. Một phần thấy có nhanh thì được bao nhiêu.

Hạng D
30/3/09
1.114
1.198
113
Em ủng hộ ko dùng còi và em cũng raart ít khi dùng còi cả với xe máy và ô tô. Trong thành phố đường đông nhiều ông chạy oto/xe may mà cứ vài 3 chục m lại bấm còi 1 cái thấy chẳng để làm gì chỉ gây khó chịu cho người khác. Bây giờ em thấy xe bus trên đường cũng bớt nhiều dùng còi. Ra miền bắc thì đường phố dùng còi nhiêu hơn

Hạng C
8/7/13
608
15.791
93
Trung bình 1 tháng làm 20 ngày và 4 ngày đi chơi thì e dùng còi chưa đến 5 lần.
Hầu như chỉ khi có tạt dầu xe bất ngờ mới còi. Ko thì cứ tàn tàn, gặp xe cản hay chạy chậm thì đợi, đợi khi an toàn rồi qua. Chẳng bao h thấy trễ giờ hay lỡ công chuyện gì cả. Đầu óc chạy xe thì thoải mái.
Nhiều bác nhanh vài s ko biết để làm gì. Còi inh ỏi, nhất là lúc đèn đỏ còn 4-5s :D

Hạng B2
7/10/15
168
481
63
Trung bình 1 tháng làm 20 ngày và 4 ngày đi chơi thì e dùng còi chưa đến 5 lần.
Hầu như chỉ khi có tạt dầu xe bất ngờ mới còi. Ko thì cứ tàn tàn, gặp xe cản hay chạy chậm thì đợi, đợi khi an toàn rồi qua. Chẳng bao h thấy trễ giờ hay lỡ công chuyện gì cả. Đầu óc chạy xe thì thoải mái.
Nhiều bác nhanh vài s ko biết để làm gì. Còi inh ỏi, nhất là lúc đèn đỏ còn 4-5s :D
Em cũng ko ủng hộ bóp còi mở đường như cháy nhà, nhưng ở VN ko thể ko dùng, vấn đề là phải tiết chế hợp lý

Hạng D
19/11/15
1.083
3.284
113
Lỡ bố xe máy vừa chạy vừa nhắn tin, gọi dt, lấn tuyến thì sao bác? Ở nước ngoài , nhấn còi = chửi, còn xứ ta nhấn còi đôi khi là hồi chuông báo thức người khác khỏi giấc ngủ ngàn thu đó bác
Thì trường hợp này bác phải bấm còi thôi. Nhưng nhẹ nhàng và dứt khoát nhé. Đừng kéo còi lê thê các anh bức xúc thì mệt đấy:3dcuoigif: