Hạng D
14/3/05
1.117
2.301
113
Mình không ủng hộ việc bấm ì xèo nhé.
Nhưng cũng không cỗ vũ, nói thẳng ra là không thích mấy anh hay khoe chạy bao nhiêu km, bao nhiêu lâu rồi không sờ đến còi xe.
Nhắc lại lái xe NÊN bấm đúng lúc, đúng lực, đúng luật.

Vậy a nói ở đây ai khoe, mọi người cũng chỉ chia sẻ các đi và trì trích những người bấm vô tội vạ, có vậy thôi, người ta chia sẻ trường hợp cua người ta thì sao lạo nói là khoe, chuyện đấy có gì để khoe?

Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
Vậy a nói ở đây ai khoe, mọi người cũng chỉ chia sẻ các đi và trì trích những người bấm vô tội vạ, có vậy thôi, người ta chia sẻ trường hợp cua người ta thì sao lạo nói là khoe, chuyện đấy có gì để khoe?
Ai có tật thì giật mình thôi.
Nhiều ông khoe lắm, còn thách nhau chạy từ tỉnh nào đến tỉnh nào không đụng đến còi đấy.

Hạng D
14/3/05
1.117
2.301
113
cái đó thì chịu, không nói trước được va f không nói vậy được, giống như thách đố uống rượu xong bơi qua sông

Hạng B2
28/4/16
471
6.573
93
48
Em chạy cả năm bấm còi có vài lần cũng đâu thấy sao đâu? xe máy em còn để cái nút còi hư luôn vì chả bao giờ bấm.

Hạng D
14/3/05
1.117
2.301
113
Em chạy cả năm bấm còi có vài lần cũng đâu thấy sao đâu? xe máy em còn để cái nút còi hư luôn vì chả bao giờ bấm.

Đi quan sát tốt hành vi giao thông trên đường thì đúng cũng không cần dùng, vì có những tình huống khẩn cấp thì còi cũng không giải quyết đc mà theo phản xạ là thắng gấp và xử lý lái thôi. Nhưng không có còi hẳn cũng căng nhỉ, vd trường hợp xe trước không để ý lùi, hay trôi xe do lo nhin điện thoại balabla...bác không bấm người ta sẽ không biết cho tới khi đụng xe bác. Ah mà đi đăng kiểm sao o thấy kiểm tra còi nhỉ.
Nói hoài mà cứ khen bên Thái mọi, mặc dù mọi mà chả bao giờ nghe được cái tiếng còi xe buồn tai, về VN, vừa xuống sân bay vui tai kinh như trẩy hội.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Rồng béo
Hạng B2
28/4/16
471
6.573
93
48
Đi quan sát tốt hành vi giao thông trên đường thì đúng cũng không cần dùng, vì có những tình huống khẩn cấp thì còi cũng không giải quyết đc mà theo phản xạ là thắng gấp và xử lý lái thôi. Nhưng không có còi hẳn cũng căng nhỉ, vd trường hợp xe trước không để ý lùi, hay trôi xe do lo nhin điện thoại balabla...bác không bấm người ta sẽ không biết cho tới khi đụng xe bác. Ah mà đi đăng kiểm sao o thấy kiểm tra còi nhỉ.
Em nói cái còi hư là xe máy anh ạ, tất nhiên là 1 số trường hợp bất đắc dĩ phải bấm rồi mà em còn ấn 1 hơi dài nữa :D

Hạng D
14/3/05
1.117
2.301
113
Em nói cái còi hư là xe máy anh ạ, tất nhiên là 1 số trường hợp bất đắc dĩ phải bấm rồi mà em còn ấn 1 hơi dài nữa :D

Có cu cty em, nó mua xe về nó cắt cái còi ra luôn, cũng lập dị thiệt, mà dân cty em đi xe hơi đều ghét kiểu lạm dụng còi

• Like
Reactions: Rồng béo
Hạng D
21/12/17
1.776
2.740
113
40
Gần cơ quan em có 1 cái ngã tư, đường chính giao nhau với con hẻm nhỏ, hai bên con đường nhỏ là vườn cây ăn trái rậm rạp. Trên đường chính có cắm biển giao nhau với đường không ưu tiên.

Cách đây mấy tháng, có chiếc xe tải chạy ngang qua chỗ này, gặp một anh xe máy kia từ trong đường nhỏ chạy ẩu ra. Xe tải chạy không nhanh, xe máy cũng không nhanh, nhưng băng ra quá bất ngờ nên cả 2 không xử lý kịp, xe tải cán anh xe máy luôn. Hậu quả là anh xe máy chết, còn anh xe tải thì tốn tiền và phiền phức đủ thứ.

Cho nên em rút kinh nghiệm, mỗi lần đi ngang qua chỗ này em đều bấm còi cảnh báo mà không cần biết trên đường nhỏ có xe máy băng ra hay không (do bị che khuất bởi vườn cây ăn trái nên không quan sát từ xa được). Mặc ai nói em lạm dụng còi, mặc ai nói em bất lịch sự em cũng chịu, thậm chí chửi em em cũng không phàn nàn, em cũng cứ bấm còi. Em bấm còi bất chấp tất cả, miễn sao mình không gây tai nạn là được.

Có khi chỉ một tiếng còi là có thể cứu được mạng người khác, và cứu chính mình khỏi hao tốn tiền bạc và khỏi vướng vòng lao lý vậy thì tại sao không bấm. Như anh xe tải ở trên, chỉ cần trước khi tới nhã tư, bim bim vài cái thì sự cố đâu có xảy ra. Hành động nhỏ nhưng có thể ngăn chặn được hậu quả lớn.