Hỏi/Đáp Kỹ Thuật chạy xe quên hạ thắng tay

Hạng B2
22/6/12
115
0
16
Bác bị y chang em lúc mới cưới vợ 2 về.
Rồi vài bữa bác sẽ quen thôi.

Hạng B2
26/7/11
292
28
28
11
Lò Gạch Cũ
bác bị giống em lúc mới chạy xe.nhưng em còn ghê hơn bác.e đi ra tới Ninh Thuận quên thả thắng tay.chạy mấy chục cây thấy mất thắng,đạp hết cỡ mà nó lỏng lét.nhìn xuống thấy chưa thả thắng tay mà vã hết mồ hôi.chạy ở quốc lộ mà ko có thắng.may mà lúc đó đường vắng.Đi đường xa nữa mới ghê rồi còn chạy thêm 1 đoạn để tìm ga ra vừa chạy vừa toát mồ hôi.Tới Ninh Thuận trời lại nóng,máy lạnh bị đông tuyết nên ko xài đươc.Em chưa biết tính sao thôi thì đang mắc tấp lại bên đường xả nước cái đã.
Sau khi lên xe thì thắng ăn lại mới ghê chứ.Cảm giác sung sướng nhẹ nhõm khó tả.Cũng nhờ lần đó mà em tởn đến già rồi.

Hạng B1
7/7/12
53
2
8
Cái vụ này mới lái ai cũng bị, chú ý lần sau lái để ý đèn taplo.

Hạng B2
9/7/11
410
2
18
45
hồi xưa mới cưới vợ về em cũng bị giống bác, sau đó em mới hiểu ra cách không quên hạ thắng tay:
với xe MT: em vô số rùi nhả côn từ từ (không ga nhé) nếu em ấy gầm gừ rung rung là em nhớ đến thắng tay.
với xe AT: em cũng gạt sang chế độ "lăn bánh", nhả thắng từ chân từ từ mà thấy em ấy gầm gừ rung rung là em nhớ đến "tay" ..

em chỉ biết có vậy, xin các bác nhẹ tay dùm em ạ.

Tập Lái
8/6/11
25
0
0
Em thì tập cho mình thói quen là kéo thắng tay thật mạnh, cho nên nếu có vào số cũng không chạy được, thêm vào đó là lên xe nhả thắng tay trước rồi mới vào số. Từ hồi lái đến giờ chưa bị quên lúc nào.:D

Hạng C
31/8/08
531
159
43
Một lần em đưa xe cho thằng bạn chạy, em ngồi ghế sau. Chạy được một đoạn khoảng 10km thì dừng xe, thằng bạn bảo sao xe mày hôm nay yếu vậy (Runner V6 3.0), em hơi ngạc nhiên, mở cửa bước xuống em thấy khói mù mịt, tưởng xe bị cháy hoảng hồn, nhìn xung quanh xe, mở capo và sau cùng phát hiện khói ra từ 2 bánh sau, nhìn váo buồng lái...trời.... cần thắng tay còn dài ngoằn kia mà (xe em lúc đó bị hư cái công tắc báo đèn thắng tay), sờ vào cái larang sau muốn bỏng tay........ kết quả là chỉ 1 tuần sau em phải đi thay bố thắng sau....!

Hạng B2
28/8/11
188
1
18
30
cái thắng tay em lâu lâu cũng quên nhưng vừa đạp ga là biết chưa kéo thắng tay liền. Cảm giác cái xe nó ghì cái đít xuống là biết quên ùi. Xe e AT. Còn MT mà nhả côn là cái bụp tắt máy liền.

Hạng C
31/8/08
531
159
43
aclice nói:
cái thắng tay em lâu lâu cũng quên nhưng vừa đạp ga là biết chưa kéo thắng tay liền. Cảm giác cái xe nó ghì cái đít xuống là biết quên ùi. Xe e AT. Còn MT mà nhả côn là cái bụp tắt máy liền.

Chưa chắc đâu bác, còn tùy vào mức độ kéo thằng tay và mức độ bám của bố thắng nữa, có xe kéo thắng tay rồi nhưng vẫn bị trôi chứ nói gì đến vào số chạy là rất bình thường, ko phải như bác nói nhả côn là cái bụp tắt máy liền đâu. Em đi con Hilux 2011, thắng tay đã kéo nhưng vào số 1 nhả côn ko ga nó vẫn chạy đấy....!!!

Hạng C
10/4/12
688
7
18
53
Bác chủ thớt cần có thói quen khi chuẩn bị khởi hành (lăn bánh) cần phải nhìn vào táp lô trước mặt xem có cái đèn đỏ nào không là được thôi mà

Hạng B2
21/4/12
191
5
18
Thủ Đức
lúc trước em còn quên cả đoạn đường 10km, đến lúc bị .... mất thắng thì mới phát hiện ra (do nóng quá tạo bọt khí trong ống dẫn - em dự thế) hết hồn.